• Announcements

• JHONDOMINIC

การตั้งกระทู้ให้ถูกวิธี และ มารยาทในการใช้บอร์ด   08/15/2016

การตั้งกระทู้ที่ถูกวิธี 1. หัวข้อกระทู้หรือชื่อกระทู้ต้องสอดคล้องกับเนื้อหาด้านในกระทู้ 2. อธิบายสิ่งที่คุณต้องการจะถามอย่างละเอียด 3. ถ้าเป็นปัญหาเกี่ยวกับ Script หรือระบบต่างๆ ถ่ายรูปหน้าต่าง cmd (หน้าจอดำๆ ตัวหนังสือเยอะๆ) มาแนบด้วยจะง่ายต่อผู้ให้คำตอบ 3.1 ไม่ว่าสอบถามเรื่องไหนถ้ามีภาพประกอบจะง่ายต่อผู้ตอบนะครับ *** การตั้งกระทู้อย่างถูกวิธีนั้นนอกจากได้รับคำตอบเร็วแล้วยังทำให้คนที่มาทีหลังหาข้อมูลได้สะดวกด้วย   มารยาทในการใช้บอร์ด 1. ไม่สอบถามปัญหาต่างๆ ใน Chatbox ของเว็บ 2. กรุณาอย่า แก้ไข กระทู้ที่ตัวเองตั้งถามแล้วได้คำตอบไป 3. ไม่ตอบโพสต์ด้วยข้อความมั่วๆ หรือ emoticons เพียงอย่างเดียว 4. ถ้าวิธีแก้ปัญหาต่างๆ ได้ผลควรมาตอบโพสต์ไว้เป็นข้อมูลให้คนที่มาทีหลัง 5. หัดมีน้ำใจต่อกันและกัน 6. นำต้นฉบับไปดัดแปลงแล้วนำมาแจกกรุณาให้เครดิตเจ้าของผลงานด้วย 7. เมื่อท่านเป็นผู้ถามควรรอไม่ใช่เร่งให้ผู้อ่านตอบ 8. เคารพซึ่งกันและกัน
Sign in to follow this  
Followers 0
Rider_Mizuki

สเปค Hardware สำหรับเตรียมตัวเปิด Sv. ด้วยตัวเอง

6 posts in this topic

สวัสดีครับ อยากสอบถามถึงด้าน Hardware สำหรับเตรียมการเปิด SV. หน่อยครับ

ถ้าจะใช้ เคส ของตัวเองเป็นตัว server 24hr. (แบบไม่เช่า Colo) สเปคนี้ถือว่า โอเคมั้ยครับ
(ความต้องการ sv. ที่จะสามารถรองรับได้ 2,000 - 5,000 คน โดยไม่แลค)
NET Fiber Download 300mb, Upload 100mb 
HDD 1tb
RAM 16g
CPU Core i7 gen 8
Display Card gtx 750 - 1050ti

ขอบคุณครับ

0

หา PSU ดีๆ Hdd เปลี่ยนเป็น SSD128-256 +พัดลม

0

ตามสเปคที่ว่ามา ผมไม่ห่วงเรื่อง Hardware เท่าไรนะ แต่ประเด็นที่ห่วงหลักๆเลยมี..

1. ตั้งค่า Server ให้แบ่งโซนเป็นไหม? เช่น โซนเมือง โซนดันเจี้ยน เพราะถ้าจะรับคนระดับนั้น หากรวมเป็นโซนเดียวแล้วมันบิน ก็คงจะพอนึกภาพออกนะ
  2. ตั้งค่า MySQL / MariaDB ให้รองรับค่า I/O สูงๆสำหรับการเชื่อมต่อขนาดนั้นเป็นไหม หรือเข้าใจไหมว่าต้องทำยังไงไม่ให้มันไปหนักที่ Hard Drive?
  3. คิดไว้หรือยังเรื่องเน็ตตัดแล้ว IP ไม่เหมือนเดิม? หากต้องรอ Update DNS ก็คงจะไม่ไหว เพราะมันกินเวลาหลายนาที (อันนี้แนะนำให้ใช้ Fixed IP ไปเลย)

หากสงสัยอะไรก็สอบถามได้ครับ จะได้เป็นความรู้ให้กับคนอื่นๆด้วย /spin

1

สำหรับผมเรื่องเดียวจริงๆ ที่ติดในใจเวลาอยากเปิดเองที่บ้านก็ DDoS นี้แหละครับ :'(

1

อันนี้ผมลืมคิดจริงๆแฮะ /heh

0

หู้ว เอาจิงดิครับ ผมว่า spec ผ่านอยู่นะ

0