• Announcements

• JHONDOMINIC

การตั้งกระทู้ให้ถูกวิธี และ มารยาทในการใช้บอร์ด   08/15/2016

การตั้งกระทู้ที่ถูกวิธี 1. หัวข้อกระทู้หรือชื่อกระทู้ต้องสอดคล้องกับเนื้อหาด้านในกระทู้ 2. อธิบายสิ่งที่คุณต้องการจะถามอย่างละเอียด 3. ถ้าเป็นปัญหาเกี่ยวกับ Script หรือระบบต่างๆ ถ่ายรูปหน้าต่าง cmd (หน้าจอดำๆ ตัวหนังสือเยอะๆ) มาแนบด้วยจะง่ายต่อผู้ให้คำตอบ 3.1 ไม่ว่าสอบถามเรื่องไหนถ้ามีภาพประกอบจะง่ายต่อผู้ตอบนะครับ *** การตั้งกระทู้อย่างถูกวิธีนั้นนอกจากได้รับคำตอบเร็วแล้วยังทำให้คนที่มาทีหลังหาข้อมูลได้สะดวกด้วย   มารยาทในการใช้บอร์ด 1. ไม่สอบถามปัญหาต่างๆ ใน Chatbox ของเว็บ 2. กรุณาอย่า แก้ไข กระทู้ที่ตัวเองตั้งถามแล้วได้คำตอบไป 3. ไม่ตอบโพสต์ด้วยข้อความมั่วๆ หรือ emoticons เพียงอย่างเดียว 4. ถ้าวิธีแก้ปัญหาต่างๆ ได้ผลควรมาตอบโพสต์ไว้เป็นข้อมูลให้คนที่มาทีหลัง 5. หัดมีน้ำใจต่อกันและกัน 6. นำต้นฉบับไปดัดแปลงแล้วนำมาแจกกรุณาให้เครดิตเจ้าของผลงานด้วย 7. เมื่อท่านเป็นผู้ถามควรรอไม่ใช่เร่งให้ผู้อ่านตอบ 8. เคารพซึ่งกันและกัน
Sign in to follow this  
Followers 0
OneKung

การใช้งานเว็บบอร์ดเบื้องต้น ใช้อย่างไรให้ถูกวิธี ใช้อย่างไรถึงจะไม่โดนตักเตือน(Warning) หรือแบน(Ban)

5 posts in this topic

เกริ่นนำจ้า...

อย่างแรกเลย ก่อนที่ผมจะเริ่มบทความนี้ ต้องขอบอกก่อนว่า ส่วนตัวแล้วบทความนี้ น่าจะเป็นบทความแรกที่เขียนยาวที่สุดเท่าทีได้เขียนมา เนื่องจาก กฏการใช้งานของทางเว็บบอร์ด มิได้มีการล็อคตายตัว มีความยืดหยุ่น อะลุ้มอล่วยได้บางโอกาส อย่างเหมาะสม ดังนั้นการที่สร้างคำแนะนำเบื้องต้นขึ้นมา เพราะเล็งเห็นปัญหาหลายๆ อย่าง  ดังนั้นเพื่อสังคมบนบอร์ด การใช้งานที่ถูกต้อง และเป็นระเบียบเรียบร้อย ผมจึงทำวิธีการแนะนำการใช้งานต่างๆ เบื้องต้นโดยทั่วไป ที่ถูกต้องให้กับสมาชิก และ เนื่องจากเรามิได้มีกฏข้อบังคับต่างๆ ขึ้นมา จึงขอให้สมาชิกทุกท่านโปรดอ่านทำความเข้าใจก่อนว่า ทำไมถึงโดน Warning ล่ะทำไมข้อความหายไปล่ะ ทำไมโน่นนี่นั่น ล่ะ!! เพราะด้วยเหตุผลบางอย่างการใช้พื้นที่ร่วมกัน ดังนั้นจึง ขอความร่วมมือในการปฏิบัติตามดังกล่าวเพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยครับ

จากที่ท่าน @Jhondominic ได้โพสประกาศการใช้งานบอร์ด อย่างคร่าวๆ แล้วตามนี้

การตั้งกระทู้ที่ถูกวิธี

1. หัวข้อกระทู้หรือชื่อกระทู้ต้องสอดคล้องกับเนื้อหาด้านในกระทู้

2. อธิบายสิ่งที่คุณต้องการจะถามอย่างละเอียด

3. ถ้าเป็นปัญหาเกี่ยวกับ Script หรือระบบต่างๆ ถ่ายรูปหน้าต่าง cmd (หน้าจอดำๆ ตัวหนังสือเยอะๆ) มาแนบด้วยจะง่ายต่อผู้ให้คำตอบ

3.1 ไม่ว่าสอบถามเรื่องไหนถ้ามีภาพประกอบจะง่ายต่อผู้ตอบนะครับ

*** การตั้งกระทู้อย่างถูกวิธีนั้นนอกจากได้รับคำตอบเร็วแล้วยังทำให้คนที่มาทีหลังหาข้อมูลได้สะดวกด้วย

มารยาทในการใช้บอร์ด

1. ไม่สอบถามปัญหาต่างๆ ใน Chatbox ของเว็บ
  2. กรุณาอย่า แก้ไข กระทู้ที่ตัวเองตั้งถามแล้วได้คำตอบไป
  3. ถ้าวิธีแก้ปัญหาต่างๆ ได้ผลควรมาตอบโพสต์ไว้เป็นข้อมูลให้คนที่มาทีหลัง
  4. หัดมีน้ำใจต่อกันและกัน
  5. นำต้นฉบับไปดัดแปลงแล้วนำมาแจกกรุณาให้เครดิตเจ้าของผลงานด้วย
  6. เมื่อท่านเป็นผู้ถามควรรอไม่ใช่เร่งให้ผู้อ่านตอบ
  7. เคารพซึ่งกันและกัน

ผมขอเพิ่มเติมแนวทางอีกหน่อยในการใช้งานเว็บบอร์ดครับ

1.การใช้งาน Chat box

Chat box คืออะไร chat box คือ ห้องแชทที่อยู่หน้า website สำหรับสมาชิกเว็บเท่านั้น โดยสมาชิกทุกคนสามารถมาพูดคุยกันเรื่องทั่วไปได้ที่นี่ครับ ดังตัวอย่างรูปภาพ

สิ่งที่จะขอความร่วมมือคือ

* งดแชทถามปัญหาที่มีหัวข้อแล้วในบอร์ด เช่น พี่ครับมี script ตั้งร้านขายของ 50 ระบบไหมครับ / พี่ครับ add npc ทำอย่างไร

ให้รบกวนไปตั้งกระทู้ถาม เพื่อเป็นประโยชน์ต่อไปกับคนอื่นที่พบปัญหาเช่นเดียวกับเรา

* ขอความร่วมมือในการใช้ emoticons การแสดงผลบน chat box ควรใช้พอประมาณ ไม่ควรใส่เยอะเยอะจนน่าเกลียด

* การใช้คำพูดคำจา ขอเป็นคำพูดที่ สุภาพ มิทำการดูหมิ่นหรือว่าร้ายแก่เพื่อนๆในเว็บบอร์ด หรือ การใช้วาจาพูดเรื่องการเมือง หรือสถาบันต่างๆ อันทำให้เกิดความแตกแยกหรือ บิดเบือนความจริง

2. การตั้งกระทู้โพส - สอบถาม

การตั้งกระทู้คืออะไร ทำในโอกาสไหนบ้าง ทำอย่างไรและตั้งกระทู้อย่างไรจึงให้ได้คำตอบอย่างรวดเร็ว

การตั้งกระทู้คือการเปิดประเด็นในเรื่องต่างๆ ขึ้นมา โดยมีหัวข้อกระทู้และเนื้อหาภายใน เช่น หัวข้อ ทำไมพระอาทิตย์ถึงร้อน ?? เนื้อหาข้างใน เพราะดวงอาทิตย์ บลาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อะไรก็ว่าไป ทั้งหมดนี่คือการตั้งกระทู้ แล้ว

การจะตั้งกระทู้สำหรับเว็บนี้ จะมีหมวดหมู่แยกไว้โดยมีหัวข้อหลักๆ ในหัวข้อหลักๆ ก็จะมีหัวข้อย่อยๆ ตัวอย่างในการโพส นะครับ สมมุติ เราทำ ตัวเปิด Server แล้วเราจะมาแจก คนในเว็บ เราก็ไปดูก่อนว่า ในเว็บไซต์เรามี หัวข้ออะไรที่เกี่ยวข้องกับตัวเปิด Server ไหม ดังตัวอย่าง ideaclub ครับ

RO Library

• Server > Server Releases, Server Support: พูดคุยทั่วไปเกี่ยวกับ Server, ดาวน์โหลด Server ของค่ายต่างๆและผู้พัฒนาทั่วไป, ช่วยเหลือเกี่ยวกับ Server
  • Scripting > Script Releases, Script Support, NPC Sprite List: แนะนำวิธีการเขียนหรือดาวน์โหลด Script, ช่วยเหลือเกี่ยวกับ Script
  • Client > Client Releases, Client Support: แนะนำวิธีการดัดแปลงหรือดาวน์โหลด Client, ช่วยเหลือเกี่ยวกับ Client
  • Source Code > Source Code Releases, Source Code Support: แนะนำวิธีการแก้ไขและคอมไพล์ Source Code, ช่วยเหลือเกี่ยวกับ Source Code
  • Tool & Equipment > NEMO (Official), NEMO (Forked): ศูนย์รวมเครื่องมือและอุปกรณ์ต่างๆที่ใช้ในการพัฒนา

หากดูจากหัวข้อแล้ว หัวข้อที่น่าจะเป็นไปได้มากที่สุดคือ ที่ผมขีดเส้นใต้ ไว้ครับ ดังนั้น ภายใต้หัวข้อ Server ก็จะมี Server Releases, Server Support ดังนั้นเวลาเราจะตั้งกระทู้ก็จะมี 3 ที่ด้วยกันคือ ตั้งในหน้า Server, Server Releases, Server Support ทั้ง 3 ครับ

อ้าว แล้ว ตั้งตรงไหนล่ะ ส่วนใหญ่แล้ว การที่จะแจกจะเห็นได้ว่า ภายใต้บอร์ดย่อยจะมีบอกว่า

Server Releases ดาวน์โหลด Server ของค่ายต่างๆและผู้พัฒนาทั่วไปได้ที่นี่

ดังนั้น เราก็ไปตั้งกระทู้ตรงหัวข้อ Server Releases ได้เลยไม่ผิดแน่นอน

*หมายเหตุ การตั้งสอบถาม หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไป ก็เช่นกันครับ

การตั้งกระทู้ตั้งอย่างไร จริงๆ แล้ว วิธีมันไม่ได้ยุ่งยาก หากมองไม่ออกลองดูตามนี้ครับ

ขั้นแรกเลย กด Start new topic ที่เป็นสีเขียวๆ ทางขวา มือ

จากนั้นจะขึ้นหน้านี้ขึ้นมา

จากนั้นในส่วนของ Title คือหัวข้อ เช่น เราจะแจก Server เก็บเลเวล ก็ตั้งไปทำนองนี้ว่า

“แจก Server เก็บเลเวล 99/70 เหมาะสำหรับผู้เล่นใหม่”

ที่แนะนำตรงนี้คือ ไม่ได้ล็อคไว้ว่าต้องเป็นแบบนี้เท่านั้น แล้ว แต่การ Create หัวข้อของคนแต่ละคนทำอย่างไรให้ดูน่าสนใจ อยากกดเข้ามาชม

สิ่งที่จะขอความร่วมมือคือ

ขอความร่วมมือ อย่าใช้อักขระ พิเศษในการตั้งหัวข้อกระทู้ เพราะโดยปกติแล้ว อยากให้ใช้ เป็นอักษร เดิมๆ ดีกว่าเพื่อให้ง่ายต่อการอ่านครับ

เนื้อหาภายในควรสอดคล้องกับการตั้งกระทู้เช่นกันเช่น

อธิบายรายละเอียดเกี่ยวกับตัว Server ว่า เป็นแบบไหนยังไง พอเข้ามาอ่านปุ๊ป ทาง User ก็จะได้ข้อมูลไปอย่างถูกต้อง และมีความมั่นใจว่าสิ่งที่บอกมั้นมีจริงตามที่ โม้ไว้

ในกรณี การตั้งคำถาม ตั้งอย่างไรให้เหมาะสม และ ตั้งอย่างไรจึงให้ได้คำตอบอย่างรวดเร็ว

จริงๆ ถามว่ามีคนตอบให้เร็วขนาดนั้นไหมก็ไม่เร็วมากหรอกครับ ขึ้นอยู่กับว่า ณ ตอนนั้น มีคนรู้หรือคนที่สามารถช่วยเหลือท่านอยู่หรือเปล่านั้นอีกเรื่องครับ แต่ยังไง แล้ว คำตอบ ได้แน่นอนครับ ไม่น่าเกิน 1 วัน (ขำ) หากตั้งคำถามและข้อมูลภายใน ไม่ให้ข้อมูลอะไรเลยเช่น

หัอข้อ : ช่วยด้วย

เนื้อหา : ทำไมมันรันไม่ขึ้น

ถ้าแบบนี้ น่าจะโดนสอยตั้งแต่ตอนแรก ข้อมูลก็ไม่มี เนื้อหาก็ไม่บอก แน่นอนว่า ใครบ้าง จะไปรู้ใจความต้องการของเจ้าของกระทู้

ในกรณี แบบนี้ทำไงดี ตั้งอย่างไรถึงจะมีคนมาตอบ

ตัวอย่างครับ

หัอข้อ : ช่วยด้วยครับ พอดีรัน Server ของคุณ Luna แล้ว ขึ้นข้อความ Error ตามข้อมูลข้างในครับ

เนื้อหา : จากหัวข้อกระทู้ ผมได้ทำการ แคป รูปภาพตอนที่มัน Error แล้วอันนี้ครับ

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!รูปภาพ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

จากตัวเปิด Server ของท่าน Luna จากกระทู้นี้ http://www.123456.com/แจกตัวเปิด-มูน-เหลืองๆ-โยนถามประยุติ-มาทุกศุกร์

ทำไมมันรันไม่ขึ้น แบบเซิฟอื่นๆ เลย ผมสงสัยครับ

ประมาณนี้ ข้อมูล รูปภาพ error พร้อม link แน่นอนว่าคนที่ช่วยเหลือ มีข้อมูลพอที่จะมาช่วยท่านได้ครับ

3. การตอบคำถาม – ขอบคุณเจ้าของกระทู้

การตอบคำถาม นั้นมันก็มีมารยาทในการปฏิบัติเช่นกัน ซึ่งทำให้ผู้โพสได้มีกำลังใจในการสรรหาสิ่งใหม่ๆ หรือ คำตอบที่ถูกต้อง มาตอบหรือแจกเรื่อยๆ

ตัวอย่างการตอบที่ไม่ถูกต้อง

กหฟดเฟหกเ

หหหหหหหหหหห

55555555555555

Adghfdhgjdj

Dsrrrrrr

zzzzxxxzzzzz

ตัวอย่างการตอบที่ถูกต้อง

ขอบคุณ

ขอบใจ

ขอบคุณครับ / ค่ะ

Thanks

Thank you

หากจงใจตอบด้วย Emoticon อย่างเดียว มีผล = โดนเตือนเช่นกันครับ (หรือ Ban User นั้นทันที)

เพิ่มเติม การตอบกระทู้ทำอย่างไร อย่างแรกเลยกด Reply this topic ซึ่งเข้าไปในกระทู้นั้นจะอยู่ ทางขวา

จากนั้นมันเด้งไปด้านล่าง

แล้วพิมพ์ข้อความลงไปแล้ว กด Submit Reply

อีก 1 วิธีที่สามารถทำได้คือ กดปุ่ม Reply ด้านล่างตามภาพ

ก็สามารถเด้งมาตอบได้เช่นกัน

เพิ่มเติมการใช้ Quote ข้าง ปุ่ม Reply ตามภาพด้านบน

อ้างจากกระทู้นี้

จากที่ @Luna ได้โพสไว้ผมก็อยากขอความร่วมมือเช่นกันครับ

อธิบายสั้นๆ Quote หมายถึงการอ้างอิงข้อความจาก โพส หรือ Reply นั้นๆ

ถ้าหาก กด Quote จาก Reply แรกของกระทู้ ซึ่งเป็นของเจ้าของโพส หากเป็นข้อความที่ยาว แน่นอน คำตอบมันจะยาวมากๆ

ถ้า comment นั้นได้ทำการพิมพ์ไว้ยาวหลาย 10 บรรทัด ซึ่งบางกระทู้ ถ้าเป็นกระทู้คำถามยิ่งเหนื่อยใจแทนคนอ่านต้องมานั่งลากลงเพื่ออ่านคำตอบคนมาช่วยต่อไปๆแต่ละ Reply

อันนี้ ขอความร่วมมือเลยนะครับ ถ้าจะตอบ กด Reply หรือกด ปุ่มด้านบนคือ Submit Reply ดีกว่า แต่ถ้าจะมีการอ้างอิงคำจาก โพสที่แล้วให้หยิบมาเป็นประโยคๆ เอาใจความสำคัญ ไม่ต้องยาวมากจนดูน่าเกลียด อันนี้ อนุโลม ได้ครับ

4.หากกระทู้มีการโพสไว้แล้ว เมื่อ link เสียไม่ได้ทำการแก้ไข link 

ขอทำการ lock กระทู้ไว้ เพื่อป้องกันการขุดข้อมูลขึ้นมาครับ

หากแก้ไขแล้ว ให้แจ้งทาง Mod ต่างๆ เพื่อทำการ ปลด lock กระทู้นั้น ๆ

ทิ้งท้ายแล้ว...

สุดท้าย จะเรียกว่ากฏที่มันจะต้องบังคับเลยมันก็ไม่ใช่ บางอย่างผมมองว่าอนุโลมได้ก็อนุโลมครับ

อย่างน้อยอยากให้ให้ทุกท่านได้มองว่ามันเป็นกฏการอยู่ร่วมกันดีกว่าครับ หากมีการละเมิดหรือไม่ให้ความร่วมมือ

(แบบว่าเห็นแก่ตัวจริงๆ จนทำให้ User อื่นๆ เดือดร้อน [หรือเปล่า] ตามความเห็นของทีมงาน)

คงต้องมีการตักเตือน(Warning)หรือแบน(Ban) User ดังกล่าวไป

ผมหวังว่าคงได้ผลตอบรับเป็นอย่างดีและพร้อมขอความร่วมมือปฏิบัติตาม

ฉะนั้น

ทางทีมงานขอเริ่มปฏิบัติทำโทษกับผู้กระทำผิดดังกล่าวตามข้อมูลการใช้งานเบื้องต้น (กระทู้นี้) ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป

หากผิดพลาด พิมพ์ตก หรือ อธิบายไม่ขัดเจน โปรดแจ้งไว้เพื่อพิจารณาดำเนินการแก้ไข ครับ

Edited by OneKung
ปรับกฏกติกา 15/10/2562
2

เป็นอะไรที่ยาวจริงๆสำหรับคนที่ไม่ชอบอะไรยาวๆ /heh

แต่ถ้าอ่านแล้วทำตามคำแนะนำกันสักหน่อย สังคมของเราจะน่าอยู่ขึ้นเยอะ /pif

1

On 7/7/2018 at 8:42 PM, God Zilla said:

หัอข้อ : ช่วยด้วยครับ พอดีรัน Server ของคุณ Luna แล้ว ขึ้นข้อความ Error ตามข้อมูลข้างในครับ

เนื้อหา : จากหัวข้อกระทู้ ผมได้ทำการ แคป รูปภาพตอนที่มัน Error แล้วอันนี้ครับ

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!รูปภาพ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

จากตัวเปิด Server ของท่าน Luna จากกระทู้นี้ http://www.xxx.com/แจกตัวเปิด-มูน-เหลืองๆ-โยนถามประยุติ-มาทุกศุกร์

ทำไมมันรันไม่ขึ้น แบบเซิฟอื่นๆ เลย ผมสงสัยครับ

กดลิงค์ปุ๊ปตกใจเลย 55555

0

นิดๆหน่อยๆ น่ะครับท่าน ผมแก้ล่ะ 555555 ลืมนึกไปเล๊ย /heh

0