• Announcements

• JHONDOMINIC

การตั้งกระทู้ให้ถูกวิธี และ มารยาทในการใช้บอร์ด   08/15/2016

การตั้งกระทู้ที่ถูกวิธี 1. หัวข้อกระทู้หรือชื่อกระทู้ต้องสอดคล้องกับเนื้อหาด้านในกระทู้ 2. อธิบายสิ่งที่คุณต้องการจะถามอย่างละเอียด 3. ถ้าเป็นปัญหาเกี่ยวกับ Script หรือระบบต่างๆ ถ่ายรูปหน้าต่าง cmd (หน้าจอดำๆ ตัวหนังสือเยอะๆ) มาแนบด้วยจะง่ายต่อผู้ให้คำตอบ 3.1 ไม่ว่าสอบถามเรื่องไหนถ้ามีภาพประกอบจะง่ายต่อผู้ตอบนะครับ *** การตั้งกระทู้อย่างถูกวิธีนั้นนอกจากได้รับคำตอบเร็วแล้วยังทำให้คนที่มาทีหลังหาข้อมูลได้สะดวกด้วย   มารยาทในการใช้บอร์ด 1. ไม่สอบถามปัญหาต่างๆ ใน Chatbox ของเว็บ 2. กรุณาอย่า แก้ไข กระทู้ที่ตัวเองตั้งถามแล้วได้คำตอบไป 3. ไม่ตอบโพสต์ด้วยข้อความมั่วๆ หรือ emoticons เพียงอย่างเดียว 4. ถ้าวิธีแก้ปัญหาต่างๆ ได้ผลควรมาตอบโพสต์ไว้เป็นข้อมูลให้คนที่มาทีหลัง 5. หัดมีน้ำใจต่อกันและกัน 6. นำต้นฉบับไปดัดแปลงแล้วนำมาแจกกรุณาให้เครดิตเจ้าของผลงานด้วย 7. เมื่อท่านเป็นผู้ถามควรรอไม่ใช่เร่งให้ผู้อ่านตอบ 8. เคารพซึ่งกันและกัน
JHONDOMINIC

เรามาเดินหน้ากันอีกซักตั้ง ทุกท่านสนใจไหม?

23 posts in this topic

สวัสดีทุกๆ ท่านในบอร์ดนะครับเนื่องจากผมได้คุยกับตาเอ(Luna)บ่อยๆ เรื่องอยากให้สังคมในบอร์ดดีขึ้น ช่วยกันคิด ช่วยกันแก้ ช่วยกันพัฒนาช่วยกันแบ่งปัน แต่ก็ยังติดคำถามในใจผมมาตลอด "คนยังสนใจอยากทำ RO กันอยู่ไหม" เพราะเห็นกระแสเงียบๆ ล่าสุดมีคุณ -Imperial- มาโพสต์ถามดูมีความตั้งใจศึกษาและอยากพัฒนาเห็นแล้วก็สะกิดเชื้อไฟในตัวฮ่าๆ อย่างหลายๆ ท่านในบอร์ดผมก็เห็นชื่ออยู่ในเว็บต่างประเทศทั้งเขียนสคริปต์แจกช่วยแก้ไขโน้นนี้นั่น ผมเลยมองกลับมาว่าถ้าเรามาช่วยกันทำบอร์ดของบ้านเราละ ช่วยกันเสนอความคิดเห็นทำยังไงคนถึงจะมาสนใจ RO อีก ไม่ว่าท่านไหนที่เคยกระทบกระทั่งกันผมก็อยากให้เรามาเริ่มใหม่ด้วยกันลองดูกันอีกซักตั้งว่าจะเป็นยังไง?

2

เห็นบอกจะตั้งกระทู้ดราม่า นี่มันดราม่าตรงไหนเนี่ยตาเฟรม? /heh

หากใครสนใจร่วมกันทำให้สังคมในบ้านของเราดีขึ้น เข้ามาพูดคุยหรือลงชื่อกันไว้ได้เลยเน้อ /meh

0

ครั้งหนึ่งผมเคยเปิดเซิฟ Ro แบบเช่าเซิฟเปิดครับ 

โดยที่ไม่มีความรู้อะไร เพียงชอบเล่น เลยลองเปิดดู ผลสุดท้าย คือไปไม่รอด /desp

เพราะมีเวลาปัญหา แก้บัค อัพเดทของ อัพแพทช์ ก็ต้องรอทางโคโลทำให้ จะให้คนอื่นช่วยทุกอย่างก็เกรงใจ

แต่ก็เพราะความชอบ ผมเลยสนใจ หันมาศึกษาดู อย่างน้อยก็ต้องรู้พื้นฐานเอาไว้

เผื่ออนาคตจะได้เปิดเซิฟอีกในวันที่พร้อมจริงๆ 

/gawi มือใหม่ ขอฝากตัวด้วยครับ /gawi

1

แบบนั้นล่ะดีครับคุณ Imperial เพราะหากเราไม่ลงมือทำเอง เราก็จะไม่เก่งจริงๆสักที /no1

จริงๆแนวร่วมตอนนี้ก็มีแล้วกลุ่มนึง แต่อยากหาเพิ่มครับ มาข่วยๆกันสร้างสีสันใหม่ๆ สนใจจะเข้าร่วมมั้ยครับ?

0

สนใจครับ แต่ผมคงช่วยอะไรได้ไม่มาก

คงทำได้แค่โกยความรู้อย่างเดียว /fsh/fsh

0

โกยไปแล้วก็นำกลับมาสอนคนอื่นๆ หรือพัฒนาอะไรใหม่ๆไงครับ /fsh

0

ลงหลุมแล้วครับ ความรู้ แบบเบสิก ลืมไปแทบหมดล่ะ ยิ่งนับวันยิ่งแก่ ความจำยิ่งเลอะเลือนนนนนน ไม่นะ นี่เราแก่แล้วหรอ /desp/desp

0

สนใจเข้าร่วมนะครับ อยากได้มุมมองใหม่ๆบ้างครับ

1

น่าสนใจ +1 จะได้หาความรู้เพิ่มเติมครับ 

0

ไม่ลองไม่รู้ครับ ต้องลอง /fsh

0

ขอเกาะครับ กำลังเริ่มจาก0 /gawi

0

ร่วมด้วยช่่วยกัน

0

ผมคิดว่าบอร์ดไทยตายไปแล้วซะอีก มันเงียบเกิน ส่วนใหญ่เลยไปสิงอยู่กับ Discord + rA มากกว่า

0

จริงๆวงการนี้ในไทยจะตายก็คงไม่แปลกหรอกครับ เพราะส่วนใหญ่จะเป็นปลิงกันหมด

แทบไม่มีการพัฒนาอะไรมาแจกกันเลย แถมคนขายของเยอะด้วย /heh

1

น่าสนใจมากครับ

0

ผมก็สนใจครับ ตอนนี้กำลังศึกษาในที่นี่อยู่ หวังว่าหลายท่านคงยังไม่ลืมวิธีทำกันนะ555

0

ข้อมูลในนี้มีสอนเกือบๆทุกอย่าง แต่จะหาเจอไหมนั้นอีกเรื่อง ถ้ามีคำถามสงสัย PM มาสอบถามได้ครับ แต่ถ้านานแล้วไม่ตอบ ติดต่อสอบถามได้ตาม ลายเซนครับ 

0

นานแล้วที่ไม่ได้อ่านกระทู้นี้ 

0

มาช่วยดันครับ นานๆทีกลับมา ก็คิดถึงคนเก่าๆ

0

คนเก่าๆ คนแก่ๆ ด้วยครับ /gg

0