• Announcements

• JHONDOMINIC

การตั้งกระทู้ให้ถูกวิธี และ มารยาทในการใช้บอร์ด   08/15/2016

การตั้งกระทู้ที่ถูกวิธี 1. หัวข้อกระทู้หรือชื่อกระทู้ต้องสอดคล้องกับเนื้อหาด้านในกระทู้ 2. อธิบายสิ่งที่คุณต้องการจะถามอย่างละเอียด 3. ถ้าเป็นปัญหาเกี่ยวกับ Script หรือระบบต่างๆ ถ่ายรูปหน้าต่าง cmd (หน้าจอดำๆ ตัวหนังสือเยอะๆ) มาแนบด้วยจะง่ายต่อผู้ให้คำตอบ 3.1 ไม่ว่าสอบถามเรื่องไหนถ้ามีภาพประกอบจะง่ายต่อผู้ตอบนะครับ *** การตั้งกระทู้อย่างถูกวิธีนั้นนอกจากได้รับคำตอบเร็วแล้วยังทำให้คนที่มาทีหลังหาข้อมูลได้สะดวกด้วย   มารยาทในการใช้บอร์ด 1. ไม่สอบถามปัญหาต่างๆ ใน Chatbox ของเว็บ 2. กรุณาอย่า แก้ไข กระทู้ที่ตัวเองตั้งถามแล้วได้คำตอบไป 3. ไม่ตอบโพสต์ด้วยข้อความมั่วๆ หรือ emoticons เพียงอย่างเดียว 4. ถ้าวิธีแก้ปัญหาต่างๆ ได้ผลควรมาตอบโพสต์ไว้เป็นข้อมูลให้คนที่มาทีหลัง 5. หัดมีน้ำใจต่อกันและกัน 6. นำต้นฉบับไปดัดแปลงแล้วนำมาแจกกรุณาให้เครดิตเจ้าของผลงานด้วย 7. เมื่อท่านเป็นผู้ถามควรรอไม่ใช่เร่งให้ผู้อ่านตอบ 8. เคารพซึ่งกันและกัน
บร๊ะเจ้าโจ๊ก

การร่วมโปรเจ็คมอนสเตอร์แมตชิ่งกับคนในบอร์ดนอก

14 posts in this topic

สาเหตุที่โพสต์กระทู้นี้ เพราะอยากฟังความเห็นจากหลายๆ ท่าน จากมุมมองของคนอื่นนอกจากตัวผมเอง

สรุปคร่าวๆ คือ

1 ไปโชว์ในบอร์ดนอก มีคนสนใจอยากขอร่วมงานด้วย ผมก็ไม่ทันตกลงอะไร

2 ก็เสนอมาว่าแมปนี้น่าจะดี ถ้าโอเค จะทำลงแมปนี้เลย

3. ผมก็เออๆ ลองดู ลองแปะลงแมปจัดพื้นที่ก่อนแล้วกัน ส่วนอื่นผมทำเองก็ได้

4. อยู่ๆ ก็เสนอว่า มันเองอยากได้แมป แต่ทำไม่เป็น มีเพื่อนทำได้ จะทำแมปให้ มันจะเขียนสคริป ให้ผมทำสไปรต์ แต่ต้องให้สิทธิ์เพื่อนใช้สไปรต์ในเซิฟของเค้าเอง

5. ผมก็เออๆ ไม่มีปัญหา กรูแจกอยู่แล้ว อยากเห็นแรคฝรั่งเศสด้วย แจงกฏกติกามินิเกมมีอะไรบ้าง สคริปก็ไม่น้อยนะ เปลี่ยนใจได้ ถ้าจะเพิ่มสไปรต์อะไรก็บอกละกัน

6.ยืนยันกลับมาว่าไม่ต้องห่วงเรื่องสคริป แต่อยากได้สไปรต์เพิ่มสำหรับ mvp ทุกตัว เพราะเพื่อนทำเซิฟเรตสูง อยากได้สไปร์ตไพ่สำหรับ custom mob ทั้งหมดที่มีด้วย แต่ไว้ทีหลังก็ได้ แล้วถามเรื่องกติกาบางข้อทำไมต้องมี

7 ผมก็เออๆ ไม่มีปัญหา custom mob ส่ง spr ปรกติมา เดี๋ยวเปลี่ยนเป็นการ์ดให้ ไม่งั้นจะไปดูหน้าตาได้ที่ไหน ส่งลิ้งค์เว็บเซิฟแรคฝรั่งเศสของเพื่อนมาให้ด้วยนะ อยากเห็นเซิฟกับฟอรั่มแรคฝรั่งเศส พร้อมอธิบายกติกาบางข้อทำไมต้องมี

8 ไม่เห็นด้วยกับกติกา อยากจะเก็บอันนี้ไว้ ไว้คิดกฎอื่นขึ้นมาแทนละกัน เรื่องสไปรต์ไว้ทีหลังก็ได้ โอเคเก็ตไอเดียทั้งหมดละ น่าจะเริ่มทำได้เลยตั้งแต่อาทิตย์หน้าเป็นต้นไป เพราะมีสอบไฟนอลอาทิตย์นี้

มุมส่วนตัวของผมคือ

ผมทำแจก ไม่ได้ทำเซิฟ ไม่ได้ทำขาย และแจกที่นี่ที่เดียว ทำแล้วแฮปปี้ ก็ทำแจกไปเรื่อยๆ ถ้าไม่แฮปปี้ไม่ทำ

สไปรต์ สคริป หรือถ้าจำเป็นต้องมี custom map ผมทำเองได้

สคริปนี้ไม่ว่ามันจะมีกฎกติกาซับซ้อนอย่างไก็ตาม ความสำคัญของสคริปเกินครึ่งหนึ่งอยู่ที่หน้าตาของ sprite

custom map ที่เค้าบอกว่าจะทำมาหน้าตาเป็นไงไม่รู้ ไม่เคยเห็นตัวอย่าง ไม่รู้ว่าทำสวยแค่ไหน

สคริปหลายจุดเปลี่ยนแปลงแบบไม่มีสาเหตุแน่ชัดตามใจคนเขียน ไม่รู้ว่ามันแค่เขียนได้หรือเขียนไม่ได้ แต่ไม่ตอบโจทย์

ไม่ได้ส่งลิ้งค์เว็บแรคฝรั่งเศสมาให้ ไม่รู้ว่ามีหรือไม่มี

แฟนแนะว่าอย่าไปทำร่วมกันเลย ทำเล่นๆอยู่แล้วไม่ใช่เหรอ ดูวิธีการพูดเหมือนถือว่าตัวเองเก่งเรื่องสคริปด้วย ซึ่งเรื่องนั้นผมเข้าใจ nature คนเขียนโค้ดว่าขี้เกียจแกะโค้ดคนอื่น มันยุ่งยาก แต่ผมไม่ค่อยพูดเรื่องโค้ดคนอื่น และจะไม่พูดถ้าไม่สามารถอธิบายข้อดีข้อเสียได้ชัดเจน

แล้วก็ไม่อยากจะ judge ว่า เพราะมันเด็กเกินไปรึเปล่า มันเลยพูดภาษาคนไม่รู้เรื่อง

ก็เลยคิดว่าน่าจะล้มเลิก แล้วทำเองดีกว่า ผมเองก็แจกได้สบายใจ อยากจะลงเครดิต ideaclub ส่วนไหนในสไปรต์ ก็ไม่ต้องเกรงใจใคร

แต่ก็คิดว่าตัวผมเองหักดิบเกินไปรึเปล่า เลยอยากจะฟังความเห็นทุกท่าน

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ที่ลงข้อความด้านล่างเพราะเผื่อท่านใดอาจจะคิดว่า ไม่รู้ว่าคุยกันยังไง ตัดสินไม่ได้ เลยลงให้ประกอบการตัดสินใจ

ไม่มีการดัดแปลงเนื้อหาใดๆ ทั้งสิ้น นอกจากการแปล และการสรุปอธิบายบางส่วนในวงเล็บ

เริ่มต้นจากลิ้งค์โชว์เคสที่ผมไปโพสต์ในบอร์ด ra ครับ

https://rathena.org/board/topic/102182-showcase-card-sprites-for-multiplayer-minigame/

ก็เป็นแค่โพสต์คลิปยูทูปให้ดูเฉยๆ และมีหลายคนที่สนใจทั้งสคริปและสไปรต์นี้

จึงมีคนที่เสนอว่าอยากร่วมโปรเจคด้วยตามที่เห็นในลิ้งค์ดังกล่าวนะครับ

จากนั้นจึงมีการติดต่อกันทางโพสต์แมสเซ็จต่อจากกระทู้ เพราะทีแรกจะส่งลิ้งค์ให้โหลดไปเล่นได้เท่านั้น

ตามที่ผมแปลมาเป็นไทยตามด้านล่างครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผม

(ส่งลิ้งค์ดรอปบ็อกให้)

พาสเวิร์ดคือ forum.ideaclub.in.th

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ฝรั่ง

ขอบคุณ ผมจะโหลดมาลองดูตอนบ่ายๆ (ตอนนี้ 7.24am ที่ประเทศผม)

ผม

ลิ้งค์ยังอยู่นะ, เมื่อเย็น(ที่นี่เวลา 7:16pm) ผมเพิ่งจะทำสไปรต์ไพ่ 20 พ้อย ถึง 50 พ้อยเสร็จ, น่าจะใช้เวลาอีกซัก 2-3 วัน ถึงจะทำสไปรต์ทั้งหมดเสร็จ จากนั้นผมจึงจะเริ่มเขียนสคริป, ซึ่งเป็นไพ่ 20 คู่ ที่สุ่มเลือกจากไพ่มอนสเตอร์ 158 ใบ

ปัญหาอย่างเดียวที่ผมมีก็คือ ผมไม่รู้ว่าจะตั้งมินิเกมอันนี้ไว้ที่ไหนดี เพราะผมต้องการให้ทุกคนเห็นในขณะที่มีคนเล่นเกมอยู่ แม้แต่คนที่เดินผ่านไปมาก็ตาม แต่เกมมันต้องใช้พื้นที่พอสมควร, อาจจะเต็มหน้าจอ,ประมาณ 30x20 หรือ 30x30 ช่อง สำหรับไพ่ทั้งหมด(20 คู่)ที่ใช้เล่น และพื้นที่สำหรับสู้กับมอนด้วย(ผู้เลนจะถูกวาปเข้าไปในเวทีที่มีกำแพงล้อม)

มันน่าจะหน้าตาประมาณนี้, x คือจุดเสกมอนสเตอร์, y คือจุดวาปผู้เล่นเข้าไป, คั่นกลางด้วยกำแพงเส้นที่เห็นและล้อมด้วยกำแพงสี่เหลี่ยม

\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\

\                               x                                \

\                                                                 \

\              \\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\                 \

\                                                                 \

\                               y                                \

\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\

มันก็ดูเหมือนดวลกับมอน ตอนที่จับคู่ไพ่ได้ แล้วถ้าชนะก็ได้คะแนน

ฝรั่ง

นั่นสิ ตัวสคริปมันไม่ได้ยาก แต่การจะหาแมปเหมาะๆ นี่ประเด็นเลย xd

แล้วมันก็น่าจะดีนะ ถ้ามีพื้นที่ต่อสู้แยก 2 ส่วน, สำหรับผู้เล่นแต่ละคน

ฝรั่ง

อันนี้เป็นไง

https://rathena.org/board/files/file/3075-artz-pvp-map/

มันดูเรียบๆ แต่ก็ตรงตามสิ่งที่เราต้องการในเบื้องต้น

ผม

ขอบคุณ ไว้ผมจะลองแมปนี้ดู

เออ เกือบลืมไปเลยนะเนี่ย ว่าต้องทำสไปรต์ป้ายคะแนนด้วยสำหรับโชว์คะแนนทั้งสองฝ่าย, น่าจะเป็นสไปรต์ที่เอาไปใช้งานได้หลายอย่างเลย

ฝรั่ง

เยี่ยมเลย

ถ้าคุณโอเคกับแมปนี้, ผมจะทำสคริปบนแมปนี้เลย

ตรงนี้เป็นจุดที่ผมงงๆ อยู่ว่า ยังไม่ได้ตกลงจะให้มาร่วมโปรเจคเลย แต่ก็คิดว่า ลองดูละกัน

ผม

เพิ่งกินมื้อเย็นเสร็จ ผมว่าแมปมันก็โอเค

แต่สคริปที่ส่งไป มันต้องแก้ประเภทตัวแปรบางตัวก่อนนะ ถึงจะไปทำต่อให้เล่นสองคนได้

แล้วก็มีกติกาบางอย่างที่จะป้องกันการผ่านเทิร์นไปเรื่อยๆ เช่น :

ผู้เล่นเลือกไม่สู้ได้ 3 ครั้ง ถ้าจับคู่ได้ แต่ไม่ได้คะแนน ส่วนไพ่ก็อยู่ที่เดิม ถ้าครั้งที่ 4 จะต้องเลือกว่า สู้ หรือยอมแพ้

ถ้ามีคนล็อกออกจากเกมหรือหลุด อีกฝั่งชนะทันที

มีเวลาจำกัดในการสู้แต่ละครั้ง คำนวนด้วยสูตรนี้ (คะแนนไพ่/10)/2.

มีไพ่ 10p, 20p, 30p, 50p, 80p, 100p, 120p, 150p, 180p, แล้วก็ไพ่โจ๊กเกอร์ 250p.

แต่ละเกมมีไพ่โจ๊กเกอร์ 2 ใบ บอสกับมินิบอส หรือมอนที่โหดพอกัน

ไพ่โจ๊กเกอร์อาจเป็น hit card ได้ มอนง่ายๆ แต่มี 250p ตามที่ผมได้เตรียมสไปรต์ไว้แล้ว

ไพ่บอสเลือกไว้แล้ว โดยการเลี่ยงบอสที่มีสกิลคิลทั้งจอ

ไพ่ 10 แต้ม 3 ใบจาก 24ใบเป็น miss cards ซึ่งก็คือมอนโหดที่มี 10 แต้ม

ยังมีอีกแต่พอดีแฟนโทรมา, ดังนั้นมันก็คงจะดีถ้าคุณจะวางตำแหน่งต่างๆ ของตัวสคริปบนแมปไปก่อน

อ่อ แล้วก็มีรายละเอียดอื่นๆ เกี่ยวกับประโยชน์ของไพ่โจ๊กเกอร์ด้วย

ผมจะอธิบายกติกาอื่นๆ ต่อทีหลัง, หรือไม่ก็ผมเขียนสคริปส่วนที่เหลือต่อเองก็ได้

ขอบคุณ

ฝรั่ง

ใช่เลย ผมมีคำถามอยู่พอดี แล้วคุณก็ตอบมาเกือบหมดแล้ว

ผมต้องการแมปที่จะใช้กับสคริปนี้ แต่ผมทำแมปไม่ค่อยเป็น ดังนั้นผมเลยไปถามเพื่อนผม แล้วเค้าก็มีข้อตกลงให้คุณ ตามนี้^^

ถ้าคุณอยากจะร่วมงานกับเค้า, เค้าจะทำ custom map ขณะที่คุณทำ sprites, ผมจะดูแลส่วน script ซึ่งรวมถึงการใส่ระบบกฎกติกาต่างๆ ทั้งหมด, บทสนทนา, เอฟเฟค แล้วก็อาจจะโหมดผู้เล่นคนเดียวด้วย (ทำไมจะไม่ล่ะ?) แล้วก็เงื่อนไขในการเล่นและรางวัล (คุณสามารถจะปิดการทำงานมันก็ได้).

สำหรับเงื่อนไขก็คือ, เค้าจะขอให้คุณให้สิทธิ์เค้าในการใช้ระบบนี้บนเซิฟของเค้า (เซิฟฝรั่งเศส).

แม้ว่าสุดท้ายแล้วมันจะเป็นแค่มินิเกม, แต่ไอเดียของคุณมันก็เยี่ยมมาก และนี่คือสิ่งที่ทำให้เกิดจุดที่แตกต่างจากคนอื่น. ผมสนใจแล้วเพื่อนผมก็เหมือนกัน ดังนั้นผมพนันได้เลยว่าเราจะสามารทำสิ่งที่เยี่ยมยอดได้แน่ๆ

ถ้าสนใจก็บอกผมนะ, ถ้าตกลงช่วยแอด skype ผมด้วย(ชื่อสไกป์) เราจะได้คุยกันได้ง่ายๆ (yeah มันเป็นสไกป์ผมจริงๆ ^^)

โน้ต: ผมไม่ชอบทำความเข้าใจวิธีการเขียนสคริปของคนอื่น ผมจึงทำสคริปของผมเอง, หวังว่าจะไม่รังเกียจนะ (dude วิธีของคุณมันค่อนข้างยากที่จะเข้าใจ xD)

ฝรั่ง

(ส่งขอความมาว่าสมัครสมาชิกเว็บไม่ได้ ติดคำถามบอท จะให้ช่วยสมัครให้ อยากเข้ามาโหลดสคริปในเว็บ)

ผม

(แจ้งว่าได้คุยกับทางแอดมินแล้วเรื่องคำถามกันบอท เดี๋ยวคงเปลี่ยน)

เกี่ยวกับข้อตกลง

ทำไมจะไม่ล่ะ? ผมก็ไม่เคยขายอะไรที่ทำอยู่แล้ว แล้วใน community ของเรา ทีมงานทั้งหมดก็เห็นด้วยกัน กับการแอนตี้การขายคอนเท๊นต์ในเกม. ฉะนั้นเราเลยมีแต่ส่วนเซอร์วิสไว้ให้คนที่ทำอะไรที่เป็นเชิงพาณิชย์โดยเฉพาะ แล้วเราก็แจกทุกอย่างฟรี ไม่ว่ามันจะถูกนำไปใช้ในเซิฟฟรีหรือเซิฟหาเงินก็ตาม(seriously how the hell could i know that?).

ผมก็สนใจนะ ที่จะร่วมงานกับพวกคุณ แล้วก็อยากไปเดินเล่นในเซิฟฝรั่งเศสของพวกคุณ เพราะผมไม่ได้ทำเซิฟ แล้วผมก็เคยเรียนภาษาฝรั่งเศสมาก่อน ฉะนั้นมันก็คงจะเยี่ยมเลย ที่จะได้เห็นหรือใช้ภาษาบ้างนานๆ ที

ผมอัพโหลด bmp ไพ่ที่ใช้ทำสไปรต์ไว้ที่ดรอปบ็อกตามลิ้งค์นี้ เพื่ออยากจะดูลิสต์มอนไว้ก่อน

ถ้าอยากจะเพิ่มก็บอกนะ จะได้ทำเพิ่ม

ส่วนนี่เป็นลิ้งค์สไปรต์ไพ่ 10pถึง50p ที่ทำเสร็จแล้ว เผื่ออยากจะเอาไปลองสคริปก่อน

ผมว่าผมคงจะทำสไปรต์ทั้งหมดเสร็จภายในปลายสัปดาห์ รวมสไปรต์เสาคะแนนด้วย

ผมคาดว่าคงจะเพิ่มอีก 221 สไปรต์, 151 สำหรับเสาคะแนน 0-1500 แล้วก็ไพ่อีก  77 ใบ

ฝรั่ง

ออกจะตลกดี ดูเหมือนคุณน่าจะทำสไปรต์ได้เร็วกว่าที่ผมมานั่งหาไอดีมอนซะอีก xd.

ผมยินดีที่คุณโอเคให้เราใช้สไปรต์ของคุณ, มันเยี่ยมไปเลย เราจะทำให้มันคุ้มค่าแน่ๆ

(อธิบายว่าได้ลองปรับให้สคริปผมส่วนเปิดไพ่ต่างๆสำหรับให้เค้าใช้งานหรือจัดการอะไรต่างๆได้ง่ายๆ ให้ใช้งานในส่วนเบสิคได้แล้ว และคงยังไม่ทำอะไรที่เกี่ยวกับการแสดงผลทางกราฟฟิคต่างๆ เพิ่มจนกว่าแมปจะเสร็จ)

ผมไม่ค่อยมีเวลาจนถึงวันเสาร์นะ เพราะมีสอบไฟนอล หลังจากนั้นถึงฟรี เลยคิดว่าคงใช้เวลาไม่นานหรอก

ผม

(อธิบายเรื่องการทำสไปรต์ลักษณะนี้ ว่ามันก็ไม่ได้ใช้เวลานานมาก)

ผมจะดีใจมากถ้าสไปรต์ของผมเป็นประโยชน์สำหรับทุกคน ยังไงผมก็ต้องขออนุญาติคุณปล่อยสคริปใน ideaclub อยู่แล้ว แต่แปลเป็นเวอร์ชั่นภาษาไทย

คุณโฟคัสที่การสอบของคุณก่อนละกัน แล้วค่อยอ่านด้านล่าง

นี่เป็นคอนเซ็ปต์ที่ผมแปลมาจากกระทู่ในไอเดียคลับ รวมถึงกฎที่ตั้งไว้ป้องกันความพยายามในการโกงระบบต่างๆ

(ผมอธิบายกติกาต่างๆ ที่โพสต์ในกระทู้สคริปในไอเดียคลับ)

สำหรับกติกาทั้งหมด ก็เปลี่ยนเอาได้ตามที่คุณเห็นสมควรแล้วกัน

แล้วผมก็คิดว่ามันเป็นงานที่หนักสำหรับคนเขียนสคริปเหมือนกันนะ คุณแน่ใจนะว่าจะไม่เปลี่ยนใจ

ถ้าอยากจะเพิ่มสไปรต์อะไรก็บอกนะ

ฝรั่ง

(ถามเรื่องกฎบางข้อ)

เรื่องสคริปไม่มีปัญหา ผมจัดการเองไม่ต้องห่วง

ยังไงก็ตาม ผมอยากให้คุณช่วยทำสไปรต์ไพ่สำหรับ mvp ทุกตัวได้มั้ย

ที่จริงเพื่อนผมทำเซิฟเรตสูง เพราะงั้นมอนทั่วๆ ไปคงไม่มีประโยชน์กับเราเท่าไหร่, ผมคงอยากให้มีไพ่สำหรับ custom mob ทุกตัวที่เรามี แต่เราไม่มีสไปรต์ของไพ่ ดังนั้นผมคิดว่าผมคงทำให้ mvp มันโหดขึ้นในตอนนี้

ที่สำคัญที่สุดคือการทำให้มันใช้งานได้สำหรับมอนทั่วๆ ไปทั้งหมดในตอนนี้, แล้วเราค่อยดูเรื่องนั้นกันทีหลัง

ผม

(อธิบายสาเหตุที่ต้องมีการลิมิตจำนวนการใช้สิทธิ์ผ่าน หรือทำไมถึงต้องแยกพื้นที่ต่อสู้ไว้จากพื้นที่ผู้เล่นปรกติ ว่าถ้าแก้ปัญหาการที่คนอื่นจะเข้าไปขัดหรือไปซัพมอนได้ก็ไม่มีปัญหา)

(พร้อมบอกให้ส่งลิสต์รายชื่อมอน custom ทั้งหลายมาให้หรือถ้าไม่ใช่มอนปรกติ ก็ส่งสไปรต์ทั่วไปมาก็ได้ จะเอามาเปลี่ยนเป็นการ์ดให้ พร้อมระบุจำนวนแต้มที่ต้องการให้ทำ)

แล้วคุณช่วยส่งลิ้งค์เว็บเซิฟ ro เพื่อนคุณให้ผมได้มั้ย ผมอยากจะเห็นแรคฝรั่งเศส หรือฟอรั่มแรคฝรั่งเศส

ฝรั่ง

(บอกกลับมาว่า ไพ่ 250แต้ม เยอะไปสำหรับไพ่ 10 คู่ คนที่ชนะคงเป็นคนที่สู้ชนะ mvp แค่มินิบอสก็พอแล้ว อยากจะเก็บการผ่านเทิร์นให้ไม่จำกัด ไม่มีเหตุผล ไว้ค่อยคิดหากฎเจ๋งๆ อย่างอื่นมาแทนละกัน อยากจะทำให้เป็นแมพที่มีคนเข้ามาดูได้ หรือเข้ามายุ่งกับเกมได้ อย่างช่วยเลือกการ์ด ซึ่งไม่ต้องเขียนมันก็ทำได้อยู่แล้ว)

บลลา บลาบลลา

(สรุปเข้าใจมั้ยเนี่ย ที่เขียนอธิบายไป ดูเหมือนจะคุยกันไม่รู้เรื่อง)

1

จากที่อ่านมาทั้งหมดแล้ว.. /pif

ดูเหมือนเขาพูดไม่รู้เรื่องจริงๆล่ะครับ ไม่เจาะจงให้ชัดเจนว่าอะไรเป็นอะไร แต่ที่จับได้ชัดเจนเลยคือ

เขาพยายาม focus ให้มันเข้ากันได้กับเซิฟที่เขาอ้างอิงเพียงอย่างเดียว (เหมือนหลอกให้ทำ sprite ให้เขา)

ผมว่าหักดิบแบบนี้ล่ะครับดีแล้ว มันดูไม่มีความชัดเจนในหลายๆแง่เลย /swt2

1

สรุปที่ตา john ตั้งใจจะทำเขาก็อยากจะเปลี่ยน แถมเหมือนตาเอว่าเขาตั้งใจอยากให้ตา john ทำ sprite ให้เขามากเลยนะ :'(

0

ก็ดูจะเป็นยังงั้นล่ะครับ ล่าสุดผมเลยส่งข้อความไปแล้วว่า

จากที่คุณได้เห็นทั้งสไปรต์และสคริปของผมแล้ว, ผมถือว่าคุณน่าจะรู้ว่าผมทำเองได้ทั้งสไปรต์และสคริป, และแม้แต่ custom map ถ้าจำเป็น และกรุณาแน่ใจได้เลยว่า ผมไม่ได้จะต้องการให้ใครมาช่วยผมทำเรื่องของผมซักเท่าไหร่

ดังนั้น ก่อนที่เราจะทำอะไรร่วมกันมากไปกว่านี้, อย่างที่ผมได้เคยถามคุณไปแล้ว, ผมอยากเห็นเว็บเซิฟเพื่อนของคุณ แล้วก็อยากจะเห็น โครงสคริปที่แก้ไขแล้วด้วย และจากที่คุณได้บอกผมว่า เพื่อนของคุณทำแมปได้ดี, เค้าจะต้องมี ตัวอย่างแมปที่เคยทำไว้ ผมอยากจะดู ผมเชื่อว่ามันจะไม่กระทบการสอบของคุณ เพราะว่ามันเป็นสิ่งที่ทำเสร็จไปแล้วทั้งนั้น

ผมคาดว่าจะได้เห็นในสิ่งที่ผมขอไป อาจจะหลังการสอบไฟนอลของคุณ ถ้ามันมากเกินไปที่จะทำเร็วๆ นี้

1

ผมรู้ละ ทำไมคุยกับมันแล้วหงุดหงิดเหลือเกิน มันเพิ่งอายุ 18

คุยกับเด็กโดยที่ไม่รู้แต่แรกทีไร คุยไปคุยมาหงุดหงิดทุกที

0

ทีแรกกะจะให้จบเรื่องแบบหักดิบ ปรากฎเรื่องจบแบบหักมุม สรุปผมจั๊ดง่าวเอง

ยิ่งคุยต่อยิ่ง get ว่าอายุยังน้อย

สุดท้ายเลยตอบไปแบบนี้

What i grasp is about the feeling when we discuss that annoy me the most.

However, the point is not how good you are with your skill that show your adultery.

here are some key words : judgement, decision, vision, experience, clear, precision, concision, logic and responsibility (and i need people with all of these, when i have to work with someone)

You'll get to know more of these things with your experience.

But as you are now, it's still good for one at your age. I just didn't expect that. It's my fault.

In our forum, we are trying to create a good community, it might compose of some kinds of ethic or moral or manners, i know that you know all of them, and pls respect that.

In the end, you can use all my sprites that you have now as you want and as soon as i finish the rest and uploading to the forum,  you can just download all of them and if you want to give some credits to me, just change kn16 to John(my name) or ideaclub as in other scripts of mine.(because i don't want to gain anything, i want the community to gain something, that's ideal, all of these downloadable things are just my hobbies that i willfully contribute and give the credit to the forum and that's not ra) and for these ra things in case you might question, i am against paid contents same as other staffs in our community.

1

สงสัยหลังจากนี้ใครจะร่วม project คงต้องถามว่า how old are you? ด้วยแล้วล่ะมั้ง /heh

1

ผมเสียเวลากับมันไปตั้งหลายวัน สงสัยจะทำสคริปเสร็จไม่ทันแล้วครับ คงจะเอาสไปรต์การ์ดเท่าที่ทำเสร็จกับป้ายคะแนนมาปล่อยก่อน เผื่อใครจะโหลดไปใช้ได้

0

ครับ ค่อยๆทำไปครับ อย่าไปซีเรียส..

อย่าง project ของผมที่ว่าใกล้จะเสร็จแล้ว ป่านนี้ยังไม่เสร็จเลยครับ /spin

0

ผมเสียเวลากับมันไปตั้งหลายวัน สงสัยจะทำสคริปเสร็จไม่ทันแล้วครับ คงจะเอาสไปรต์การ์ดเท่าที่ทำเสร็จกับป้ายคะแนนมาปล่อยก่อน เผื่อใครจะโหลดไปใช้ได้

ทำไมท่าน john ไม่รอให้เสร็จก่อนแล้วค่อยปล่อยละครับ

0

ผมกะว่ามันควรจะเสร็จภายในอาทิตย์นี้น่ะครับ

อีกอย่างสคริปที่ผมทำมันก็ใช้ id 10114 ขึ้นไปด้วย หลายคนคงใช้ไม่ได้อยู่ดี (ที่จริงผมคิดว่า เค้าก็แค่โหลดเอาไปใส่ไอดีอื่นแทน แล้วแก้ที่ตัวสคริปนิดหน่อยก็โอเคแล้วมั้งครับ เพราะสคริปผมเซ็ตตัวแปร min กับ maxid ของ npc ไว้สุ่ม จากนั้นตอนเลือกการ์ดมันเชื่อมด้วยชื่อ npc แค่นั้นเอง)

ครั้นจะใช้แบบเก่า ไอดีมันก็จะตันที่ไม่เกิน 999 แต่แค่การ์ดที่ผมจะใช้ทั้งหมดมันก็กินไปแล้วประมาณ 160 id แถมป้ายคะแนนที่ผมทำมันก็ต้องใช้อีก 151 id ตั้งแต่ 0 คะแนน เพิ่มทีละ 10 ไปจนถึง 1500 คะแนน แล้วเผื่อในอนาคตผมจะทำสไปรต์อะไรเพิ่มขึ้นมาอีก ยังไง id ถึงแค่ 999 มันก็จำกัดเกินไป เพราะถ้าเราจะสร้างรูปแบบเกมแบบใหม่ จากการผสม sprite กับ script command setnpcdisplay ให้ได้ความหลากหลายขึ้น มันก็ต้องใช้สไปรต์เยอะมาก

ผมก็เลยว่าจะปล่อยสไปรต์ไปก่อน (น่าจะภายในพรุ่งนี้หรือมะรืนนี้) ให้คนเอาไปลองใช้ทำอย่างอื่นกันได้ด้วย เพราะอย่างป้ายคะแนนแบบนี้

มันน่าจะเอาไปใช้กับเกมอะไรก็ได้ครับ (คงจะเอาตัววิ่งออก มันดูโฆษณาเกินไป) แค่ทำอันนี้ขึ้นมาเป็น prototype ผมยังคิดอยู่เลยว่า ทำแบบขึ้นตัวหนังสือ yes no ไว้ให้คนเลือกทางหรือตัวเลือกในสคริป cube ก็ดูน่าจะเหมาะดี

แล้วคราวหลังค่อยมาทำสคริปต่อน่ะครับ

0

ผมกะว่ามันควรจะเสร็จภายในอาทิตย์นี้น่ะครับ

อีกอย่างสคริปที่ผมทำมันก็ใช้ id 10114 ขึ้นไปด้วย หลายคนคงใช้ไม่ได้อยู่ดี (ที่จริงผมคิดว่า เค้าก็แค่โหลดเอาไปใส่ไอดีอื่นแทน แล้วแก้ที่ตัวสคริปนิดหน่อยก็โอเคแล้วมั้งครับ เพราะสคริปผมเซ็ตตัวแปร min กับ maxid ของ npc ไว้สุ่ม จากนั้นตอนเลือกการ์ดมันเชื่อมด้วยชื่อ npc แค่นั้นเอง)

ครั้นจะใช้แบบเก่า ไอดีมันก็จะตันที่ไม่เกิน 999 แต่แค่การ์ดที่ผมจะใช้ทั้งหมดมันก็กินไปแล้วประมาณ 160 id แถมป้ายคะแนนที่ผมทำมันก็ต้องใช้อีก 151 id ตั้งแต่ 0 คะแนน เพิ่มทีละ 10 ไปจนถึง 1500 คะแนน แล้วเผื่อในอนาคตผมจะทำสไปรต์อะไรเพิ่มขึ้นมาอีก ยังไง id ถึงแค่ 999 มันก็จำกัดเกินไป เพราะถ้าเราจะสร้างรูปแบบเกมแบบใหม่ จากการผสม sprite กับ script command setnpcdisplay ให้ได้ความหลากหลายขึ้น มันก็ต้องใช้สไปรต์เยอะมาก

ผมก็เลยว่าจะปล่อยสไปรต์ไปก่อน (น่าจะภายในพรุ่งนี้หรือมะรืนนี้) ให้คนเอาไปลองใช้ทำอย่างอื่นกันได้ด้วย เพราะอย่างป้ายคะแนนแบบนี้

มันน่าจะเอาไปใช้กับเกมอะไรก็ได้ครับ (คงจะเอาตัววิ่งออก มันดูโฆษณาเกินไป) แค่ทำอันนี้ขึ้นมาเป็น prototype ผมยังคิดอยู่เลยว่า ทำแบบขึ้นตัวหนังสือ yes no ไว้ให้คนเลือกทางหรือตัวเลือกในสคริป cube ก็ดูน่าจะเหมาะดี

แล้วคราวหลังค่อยมาทำสคริปต่อน่ะครับ

เรื่อง item id ตา john ไม่ต้องไปซีเรียสกับมันครับ ส่วนเรื่องตัววิ่ง ideaclub ถ้าให้ผมมองมันก็เท่ากับ เครดิต ที่ตา john ตั้งใจใส่มันลงไปนะครับ

0

ที่จริงเครดิตมันมีอยู่ตรงด้านล่างขวากรอปดิจิตอลแล้วน่ะครับ ตั้งใจให้ไม่ชัดมาก อาจจะอ่านไม่ออกกันเลยทีเดียว /swt

ถ้าชัดไปกลัวเหมือนโฆษณา tie-in ที่มันไม่ค่อยเนียนแล้วคนจะไม่ค่อยอยากใช้น่ะครับ /swt2

0