• Announcements

• JHONDOMINIC

การตั้งกระทู้ให้ถูกวิธี และ มารยาทในการใช้บอร์ด   08/15/2016

การตั้งกระทู้ที่ถูกวิธี 1. หัวข้อกระทู้หรือชื่อกระทู้ต้องสอดคล้องกับเนื้อหาด้านในกระทู้ 2. อธิบายสิ่งที่คุณต้องการจะถามอย่างละเอียด 3. ถ้าเป็นปัญหาเกี่ยวกับ Script หรือระบบต่างๆ ถ่ายรูปหน้าต่าง cmd (หน้าจอดำๆ ตัวหนังสือเยอะๆ) มาแนบด้วยจะง่ายต่อผู้ให้คำตอบ 3.1 ไม่ว่าสอบถามเรื่องไหนถ้ามีภาพประกอบจะง่ายต่อผู้ตอบนะครับ *** การตั้งกระทู้อย่างถูกวิธีนั้นนอกจากได้รับคำตอบเร็วแล้วยังทำให้คนที่มาทีหลังหาข้อมูลได้สะดวกด้วย   มารยาทในการใช้บอร์ด 1. ไม่สอบถามปัญหาต่างๆ ใน Chatbox ของเว็บ 2. กรุณาอย่า แก้ไข กระทู้ที่ตัวเองตั้งถามแล้วได้คำตอบไป 3. ไม่ตอบโพสต์ด้วยข้อความมั่วๆ หรือ emoticons เพียงอย่างเดียว 4. ถ้าวิธีแก้ปัญหาต่างๆ ได้ผลควรมาตอบโพสต์ไว้เป็นข้อมูลให้คนที่มาทีหลัง 5. หัดมีน้ำใจต่อกันและกัน 6. นำต้นฉบับไปดัดแปลงแล้วนำมาแจกกรุณาให้เครดิตเจ้าของผลงานด้วย 7. เมื่อท่านเป็นผู้ถามควรรอไม่ใช่เร่งให้ผู้อ่านตอบ 8. เคารพซึ่งกันและกัน
ifeelingz

อยากทราบมุมมองในทุกๆ ด้านระหว่าง rAthena กับ Hercules

13 posts in this topic

พอดีว่ารัก RO มาตั้งแต่เด็กๆ แล้วครับ แต่ไม่ค่อยมีโอกาสได้เข้ามาทำด้านนี้จริงๆ จังๆ สักที ด้วยหลายๆ เหตุผลครับ

แต่พอดีช่วงนี้ทำ Project กับทีม กับน้องๆ ที่ทำงานด้วยกัน แล้วเบื่อๆ อยาก Relax ครับ อยากมีอารมณ์แบบว่าแชทปกติ

มันไม่สนุก คุยผ่าน Teamspeak ก็ไม่ค่อยได้อารมณ์ เลยอยากเปลี่ยนบรรยากาศไปอยู่ในเกมส์บ้าง จะเล่นโหลดเกมส์ต่างๆ มาเล่น

ก็เกรงว่าเดี๋ยวจะปิดกันไปอีก ก็เลย เอ้าาา รัก RO น้องๆ ก็อยากเล่น RO เปิดซะหน่อยยย แต่เจตนารมณ์แน่วแน่ชัดเจนว่าจะทำ

Private Server คือปากต่อปาก เพื่อต่อเพื่อน แต่ก็เปิดให้เติมเงินนะ เผื่อจะนำรายได้เท่าไหร่ก็เถอะ มาพัฒนาอะไรๆ ต่อ

เพราะปกติทำพวกเว็บไซต์ เหลือก็แจก ว่างก็ช่วยชาวบ้านเค้า บลาๆๆ 

หลายวันก่อนด้วยความที่ไม่ค่อยรู้เรื่องว่า หากเอา Server สดๆ ซิงๆ จาก Github มา Compile ส่วนใหญ่คนทำ RO เค้าแก้อะไรบ้าง

ก็จะมีหลายเจ้าที่เค้าให้บริการ ขาย Src เยอะแยะ ผมตามมาเจ้านึงก็เลยไปคุยๆ ขอเงินเพื่อนไปซื้อมา ก่อนซื้อก็ชื่นชอบเค้านิดหน่อย

แต่พอซื้อมา ผิดหวังพอสมควร ในหลายๆ เรื่อง แต่ก็ไม่เป็นไร ชิวๆ ก็เลยอยากจะลองทำเองกับทีมที่มีอยู่ในเวลาว่างๆ เลยมาหาข้อมูลหน่อย

ออกทะเลมายาว เข้าเรื่องละกันครับ !!

อยากถามว่า "rAthena มีจุดเด่นกับจุดด้อยอะไรบ้าง" จากท่านที่เป็น FC rAthena หรือเคยใช้งานมา

และอยากถามว่า "Hercules มีจุดเด่นกับจุดด้อยอะไรบ้าง" จากท่านที่เป็น FC Hercules หรือเคยใช้งานมา เช่นกัน

จะได้เลือกและศึกษา ลงลึก สักอย่างนึง 555+

เข้าใจนะครับ เรื่องพวกนี้ต้องลองเอง แต่อยากได้ความคิดเห็นส่วนตัวจากหลายๆ ท่านเท่านั้นเองครับ

เจตนารมณ์ผมชัดเจน หากมีความเชี่ยวชาญทางการทำ RO อยู่แล้ว ยินดีร่วมพูดคุยถกเถียงปัญหาและร่วมงานกันครับ

1

Hercules ครับ ตอนนี้ใช้อยู่รู้สึกติดใจกับ ระบบใหม่ๆมาก       เพิ่มไอเทมค่อนข้างง่าย  แยกเป็นหมวดหมู่ดี เสถียร

จุดด้อย:

ค่อนข้างบอบบางมาก ตัวแปรผิด นิดหน่อยไม่หยวนๆ เหมือน rA

ข้อมูลไอเทมใหม่ มาก  ใหม่จนไม่รู้ว่าไอเอามาจากไหน   ขุดหาจากspr KRO JRO ก็ไม่มี

0

HC ค่ายนี้

1. อัพเดดระบบ client โดดเด่น

2. มีฟังก์ชั่นใหม่เยอะดี เพราะมีเทพ ind อยู่ สมัยก่อนชอบมาก ที่จะใช้งานของค่ายนี้ เป็นแฟนคลับตัวยง

3. กินทรัพยากรเครื่องน้อยดี

แต่

1. อัพเดดระบบใหม่ๆบ่อย ทำให้ แมลงตามมา แมลงเก่ายังคงวนเวียนไม่ไปไหน แต่แมลงใหม่ก็เพิ่มมา

rA ค่ายนี้ (ใช้อยู่)

1. โดดเด่นในเรื่องดาต้าเบสมาก

2. แก้บัคเยิ่ยม แม้บางบัคจะแก้นานไปหน่อย
3. เพราะความเข้มงวดของหัวหน้าทีม core อะไรอะไรก็ดูเป็นระเบียบมาก
4. ถ้าทำ พาณิชย์แนะนำตัวนี้ดีกว่า เพราะคนใช้เยอะ อะไรอะไร ก็มีให้ใช้เยอะอยู่
แต่

1. client ใหม่ใช้ไม่ค่อยได้ แต่ต่อไปจะได้ เพราะว่า เราเป็นแฟนพันธุ์แท้ Napster

2. ข้อกำจัดในดาต้าเบสยังมีอยู่ แต่ต่อไปจะใช้ได้ เพราะว่า เราเป็นแฟนพันธุ์แท้ Napster

อาจจะไม่กระจ่าง เพราะผมเป็นคนโง่ๆคนนึง รอท่านอื่นๆมาตอบครับ

0

ร่ายยาวยังกะ Lord of Vermilion แต่ถามจริงๆแค่ 2 คำถาม งั้นผมก็จะตอบให้สั้นๆได้ในความที่สุดละกันครับ /pif

[ rAthena ]

ข้อดี: เป็นโครงสร้างเดิมของตระกูล Athena ทำให้ง่ายต่อการแก้ไขและเพิ่มเติม มีการอัพเดทอย่างต่อเนื่อง ใช้ทรัพยากรน้อยกว่า

ข้อเสีย: ความเข้ากันได้ของ Client ยังค่อนข้างจำกัด ไม่มีการต่อยอดในส่วนของ Plug-in ทำให้ส่วนที่ควรจะมีก็ยังไม่มี

[ Hercules ]

ข้อดี: เป็นอีกสายที่แยกออกมาจาก Athena ซึ่งได้เปลี่ยนโครงสร้างของระบบไปเยอะมาก รองรับ Plug-in หลากหลาย

มีรูปแบบ Text Database ที่แก้ไขได้ง่าย มีความเข้ากันได้กับ Client ค่อนข้างมาก มีการเสริมระบบที่ควรจะมีในปัจจุบัน

ข้อเสีย: มีการอัพเดทที่ค่อนข้างช้า อาจจะมาจากโครงสร้างที่ต่างจาก Athena ซึ่งสคริปของ Athena บางตัวจะไม่สามารถใช้งานได้

และที่สำคัญ มีการใช้ทรัพยากรที่สูงกว่า Athena ซึ่งสาเหตุนั้นก็มาจาก การประมวลผล Text Database และโครงสร้างระบบใหม่ที่อาจจะยังไม่เสถียร

ขอบคุณครับ /ok

1

ขอบคุณทุกท่านครับ สาระมีอยู่จริง บังเอิญญญ ผมเสียค่าวิชาการตลาดไปละ

ตอนแรกแต่ได้พี่ชายคุณแม่มดไขข้อข้องใจให้หมดแล้ว ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ โอเคมากเลย

แต่ชอบคำตอบคุณ renniw ซึ่งบอกถึงแนวทางของ future ด้วยยย เฉ๋งงง !!

0

ผมเคยเปิดเซิฟใช้มาตั้งแต่ eAthena -> rAthena -> hercules 

เลิกใช้ eAthena เพราะมันไม่อัพเดทระบบใหม่ๆ ไปใช้ rAthena

ต่อมาก็เลิกใช้ rAthena เพราะปัญหาสะสมมันเยอะ อัพเดทแต่ระบบใหม่ๆ ปัญหาเก่าไม่แก้

สุดท้ายก็ใช้ hercules ระบบต่างๆ ดูเป็นระเบียบ และในตอนนี้ก็เป็นที่นิยมกว่า rAthena

Hercules ครับ ตอนนี้ใช้อยู่รู้สึกติดใจกับ ระบบใหม่ๆมาก       เพิ่มไอเทมค่อนข้างง่าย  แยกเป็นหมวดหมู่ดี เสถียร

จุดด้อย:

ค่อนข้างบอบบางมาก ตัวแปรผิด นิดหน่อยไม่หยวนๆ เหมือน rA

ข้อมูลไอเทมใหม่ มาก  ใหม่จนไม่รู้ว่าไอเอามาจากไหน   ขุดหาจากspr KRO JRO ก็ไม่มี

ลองไปดู iRo ด้วยนะครับ 

0

ส่วนตัวชอบระบบใหม่มากกว่าครับ

0

สคริปของ rA สามารถใช้ได้กับ Herc ป่าวครับ

การใช้ตัวแปรต่างๆ เหมือนกันไหมครับ 

0

On 8/5/2561 at 8:43 PM, -Imperial- said:

สคริปของ rA สามารถใช้ได้กับ Herc ป่าวครับ

การใช้ตัวแปรต่างๆ เหมือนกันไหมครับ 

ไม่ได้ครับ เป็นบางตัว

0