• Announcements

• JHONDOMINIC

การตั้งกระทู้ให้ถูกวิธี และ มารยาทในการใช้บอร์ด   08/15/2016

การตั้งกระทู้ที่ถูกวิธี 1. หัวข้อกระทู้หรือชื่อกระทู้ต้องสอดคล้องกับเนื้อหาด้านในกระทู้ 2. อธิบายสิ่งที่คุณต้องการจะถามอย่างละเอียด 3. ถ้าเป็นปัญหาเกี่ยวกับ Script หรือระบบต่างๆ ถ่ายรูปหน้าต่าง cmd (หน้าจอดำๆ ตัวหนังสือเยอะๆ) มาแนบด้วยจะง่ายต่อผู้ให้คำตอบ 3.1 ไม่ว่าสอบถามเรื่องไหนถ้ามีภาพประกอบจะง่ายต่อผู้ตอบนะครับ *** การตั้งกระทู้อย่างถูกวิธีนั้นนอกจากได้รับคำตอบเร็วแล้วยังทำให้คนที่มาทีหลังหาข้อมูลได้สะดวกด้วย   มารยาทในการใช้บอร์ด 1. ไม่สอบถามปัญหาต่างๆ ใน Chatbox ของเว็บ 2. กรุณาอย่า แก้ไข กระทู้ที่ตัวเองตั้งถามแล้วได้คำตอบไป 3. ไม่ตอบโพสต์ด้วยข้อความมั่วๆ หรือ emoticons เพียงอย่างเดียว 4. ถ้าวิธีแก้ปัญหาต่างๆ ได้ผลควรมาตอบโพสต์ไว้เป็นข้อมูลให้คนที่มาทีหลัง 5. หัดมีน้ำใจต่อกันและกัน 6. นำต้นฉบับไปดัดแปลงแล้วนำมาแจกกรุณาให้เครดิตเจ้าของผลงานด้วย 7. เมื่อท่านเป็นผู้ถามควรรอไม่ใช่เร่งให้ผู้อ่านตอบ 8. เคารพซึ่งกันและกัน
Sign in to follow this  
Followers 0
Luna

คุณมีความคิดเห็นอย่างไรเกี่ยวกับการร่วมตัวกันระหว่าง ideaclub.in.th และ thathena.com

16 posts in this topic

คุณมีความคิดเห็นอย่างไรเกี่ยวกับการร่วมตัวกันระหว่าง ideaclub.in.th และ thathena.com..
มันคงจะดีกว่านี้ หากเราจะมีความเข้าใจที่ตรงกันมากกว่านี้ ผมเลยอยากจะสอบถามสมาชิกทุกๆท่านครับ

รบกวนแสดงความคิดเห็นกันตามสบายนะครับ ไม่ต้องเกรงใจครับ /pif

1

สวัสดีครับ

ก็มาถึงขนาดนี้แล้วทางผมก็ไม่รู้จะพูดยังไงนอกจากการปรับเนื้อปรับตัวให้เข้ากับทุกๆคนในบอร์ดครับ

รวมถึงทีมงานละสมาชิกทุกๆท่าน อะไรพอที่จะช่วยได้ก้ช่วยกันไปครับ เพื่อสังคมของเราจะได้มีคนเพิ่มขึ้น

ไม่ว่าจะเป็นสาระ ความรู้ เกร็ดเค็ดลับดีดีก็สามารถแบ่งปัณกันได้ครับ

ทั้งนี้ไม่มีอะไรจะพูดไปมากกว่า ฝากเนื้อ ฝากตัว ด้วยนะครับ

ยินดีที่จะช่วยได้ทุกๆเมื่อครับ

by.A-DAHUM

thAthena.com
2

สวัสดีคะ ชื่อ แม่มดน้อย จอมป่วน นะคะ

การที่ทั้ง2เวปบอร์ดมารวมตัวกันนั้นส่วนนึงนับไปเรื่องที่น่ายินดี

เพราะความรู้ทั้งหมดที่ทุกๆท่านมีจะได้มาแชร์ประสบการกัน

ต่างคนต่างแชร์แลกเปลี่ยนความรู้กันมีแต่ได้กับได้

ช่วงแรกๆอาจจะไม่ลงรอยกันสักเท่าไรอันนี้พอเข้าใจอยู่

แต่ไม่นานเวลามันเปลี่ยนอะไรมันก็เปลี่ยนอยู่ร่วมกัน

อยู่ด้วยกันพบปะสังสรรค์กันพูดคุยเฮฮาตามประสาคนทำเกม

หรือไม่ทำเกมก็คุยได้แลกเปลี่ยนประสบการกันได้แนวคิดไหม่ๆ

ในการทำเกมเพิ่มขึ้นจากผู้อื่นแลกเปลี่ยนความรู้กัน

ตามประสาสนุกเฮฮากันไปมีความสุขเหมือนวันเก่าๆที่เคยผ่านมาดังเช่นสมัยก่อน....

ขอบคุณคะ_/_

1

ผมในฐานะ User ทั่วไป ผมก็คิดว่าดีนะที่ได้มีการรวมเป็นที่เดียว

และถ้าให้ดีก็อยากให้อยู่ยาว ๆ เพื่อจะได้มีฐานข้อมูลมาก ๆ ให้คนใหม่ ๆ มาศึกษา

เพราะผมก็ตามสิงสถิติไปเรื่อย ๆ 

/gawi  /gawi  /gawi

0

เวปบอร์ดจะรอดไม่รอดอยู่ที่ "ผู้ดูแลบอร์ด" นี่แหละครับ

แต่ถึงบอร์ด eA จะปิดไปสักกี่รอบ สุดท้ายก็ต้องมีสักคนทำขึ้นมาใหม่อยู่ดี

บอร์ดนี้กับ Thathena มีข้อสงสัยอย่างนึงทำไมต้องเอาเนื้อหาซ่อนในแท็ก Hidden

ส่วนตัวคิดว่ามันจะได้คำ "ขอบคุณ" ที่โดนบังคับให้พิมพ์เพื่อที่จะดูเนื้อหาที่ซ่อนอยู่

หรือเป็นการคัดกระทู้ที่น่าสนใจ ? เพราะกระทู้ที่มีการตอบจะถูกดันขึ้นไปเป็นกระทู้แรกของหมวดนั้นๆ

---------------------------------------------------------------------------------------

ไม่แน่ใจว่าบอร์ด Thathena ที่ปิดไป เป็นเพราะผมไปคุ้ยประวัติของแอดมินคนนึงมาโพสรึเปล่า - -* 

0

เวปบอร์ดจะรอดไม่รอดอยู่ที่ "ผู้ดูแลบอร์ด" นี่แหละครับ

แต่ถึงบอร์ด eA จะปิดไปสักกี่รอบ สุดท้ายก็ต้องมีสักคนทำขึ้นมาใหม่อยู่ดี

บอร์ดนี้กับ Thathena มีข้อสงสัยอย่างนึงทำไมต้องเอาเนื้อหาซ่อนในแท็ก Hidden

ส่วนตัวคิดว่ามันจะได้คำ "ขอบคุณ" ที่โดนบังคับให้พิมพ์เพื่อที่จะดูเนื้อหาที่ซ่อนอยู่

หรือเป็นการคัดกระทู้ที่น่าสนใจ ? เพราะกระทู้ที่มีการตอบจะถูกดันขึ้นไปเป็นกระทู้แรกของหมวดนั้นๆ

---------------------------------------------------------------------------------------

ไม่แน่ใจว่าบอร์ด Thathena ที่ปิดไป เป็นเพราะผมไปคุ้ยประวัติของแอดมินคนนึงมาโพสรึเปล่า - -* 

สวัสดีคะท่าน ReadyGo เรื่องเนื้อหาที่ซ่อนใน Hidden 

นั้นเพื่อต้องการดูยอดจำนวนคนที่ดาวโหลดไฟล์ที่เราแจกคะ

และให้กระทู้นั้นติดอันดับรายการน่าสนใจเพื่อง่ายต่อการค้นหาประมานนั้นอะคะ

ขอบคุณคะ_/_

0

สวัสดีคะท่าน ReadyGo เรื่องเนื้อหาที่ซ่อนใน Hidden 

นั้นเพื่อต้องการดูยอดจำนวนคนที่ดาวโหลดไฟล์ที่เราแจกคะ

และให้กระทู้นั้นติดอันดับรายการน่าสนใจเพื่อง่ายต่อการค้นหาประมานนั้นอะคะ

ขอบคุณคะ_/_

ครับ สวัสดีครับ :) 

ต่อไปเวลามีข้อมูลเยอะๆ ก็ต้องทำการค้นหาใช่ไหมครับ ทีนี้ถ้าเกิดค้นหาแล้วไม่เจอ

เพราะข้อความที่ค้นหาติดอยู่ในแท็ก Hidden จะทำอย่างไร ?

แต่ถ้าบอกว่า Hidden เฉพาะลิงก์ดาวน์โหลดก็ตัดปัญหานี้ไป

จะว่าไปถ้าต้องการดูยอดจำนวนคนที่ดาวน์โหลดไฟล์ ทำไมไม่ทำลิงก์ไปที่หมวดนี้แทนละครับ

http://forum.ideaclub.in.th/index.php?/files/

ยกตัวอย่างของบอร์ด Hercules เค้าจะตั้งกระทู้แจกสคริปในหมวด Script Releases เช่น อันนี้

http://hercules.ws/board/topic/7437-item-search/

แล้วในกระทู้จะใส่ลิงก์ให้ไปดาวน์โหลดที่หมวด Download ต่อคือลิงก์นี้

http://hercules.ws/board/files/file/166-item-search/

เห็นคุณ ☆Äƿƿlё☆ ใช้วิธีฝากไฟล์ใน dropbox แล้วโพสลิงก์ให้โหลดแทน ที่ไม่ Upload ลงบอร์ด

เพราะต้องการประหยัดแบทวิธของบอร์ดปะครับ หรือหมวด download ของบอร์ดใช้งานไม่ได้ !?

0

ครับ สวัสดีครับ :) 

ต่อไปเวลามีข้อมูลเยอะๆ ก็ต้องทำการค้นหาใช่ไหมครับ ทีนี้ถ้าเกิดค้นหาแล้วไม่เจอ

เพราะข้อความที่ค้นหาติดอยู่ในแท็ก Hidden จะทำอย่างไร ?

แต่ถ้าบอกว่า Hidden เฉพาะลิงก์ดาวน์โหลดก็ตัดปัญหานี้ไป

จะว่าไปถ้าต้องการดูยอดจำนวนคนที่ดาวน์โหลดไฟล์ ทำไมไม่ทำลิงก์ไปที่หมวดนี้แทนละครับ

http://forum.ideaclub.in.th/index.php?/files/

ยกตัวอย่างของบอร์ด Hercules เค้าจะตั้งกระทู้แจกสคริปในหมวด Script Releases เช่น อันนี้

http://hercules.ws/board/topic/7437-item-search/

แล้วในกระทู้จะใส่ลิงก์ให้ไปดาวน์โหลดที่หมวด Download ต่อคือลิงก์นี้

http://hercules.ws/board/files/file/166-item-search/

เห็นคุณ ☆Äƿƿlё☆ ใช้วิธีฝากไฟล์ใน dropbox แล้วโพสลิงก์ให้โหลดแทน ที่ไม่ Upload ลงบอร์ด

เพราะต้องการประหยัดแบทวิธของบอร์ดปะครับ หรือหมวด download ของบอร์ดใช้งานไม่ได้ !?

คะประหยัดแบทวิธของบอร์ดเดียวมันเต็มT_Tการซ่อนจะซ่อนเฉพาะลิ้งดาวโหลดเอาคะ

0

อ่อ จริงๆแล้วก็กำลังจะเปลี่ยนไปเป็นระบบ Thanks ล่ะครับ เพียงแต่ผมยุ่งๆอยู่ไม่ก็ลืมไปว่าต้องทำในส่วนนี้ เลยยังไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไร

ส่วนสมาชิกจะเลือกใช้แบบไหนก็แล้วแต่นะครับ ผมคงไม่อาจจะไปบังคับไม่ให้ใช้ได้ แต่ก็จะมีควบคู่กันไปครับ

1

เจ๋งครับ ถ้ามีแต่ระบบ Thanks อย่างเดียว ไม่งั้นถ้าโพสแล้วเพื่อเห็นไฟล์หรือข้อมูลด้านในกระทู้นั้น โพสนั้นก็เหมือนกระทู้ขยะเลยอ่ะครับ

มีแต่คำว่า "ขอบคุณณณณ" "555555" "asdsdadsfasf" "ใจจ้าาาาา" หรืออะไรทำนองนี้

แทนที่จะให้ภายในกระทู้นั้นเป็นที่สอบถามเกี่ยวกับสคริปซะมากกว่าแบบบอร์ดต่างประเทศ เช่น rA, eA, Herc

ตัวอย่างนะครับ

หากผมคือคนแจกสคริปอะไรสักอย่างหนึ่ง แล้ววันนึงสคริปผมเกิดใช้งานไม่ได้ขึนมา คนที่โหลดไปก็จะได้เข้ามาแจ้งได้ว่าสคริปใช้งานไม่ได้นะครับอย่างนั้นอย่างนี้

แล้วคนอื่นๆ ก็สามารถเข้ามาอ่านกระทู้ด้านในได้ด้วยว่า สคริปนี้มีปัญหาอย่างไรบ้าง เพื่อที่จะได้ช่วยกันแก้ปัญหา และพัฒนากันต่อไป

ซึ่งมันจะดีกว่าระบบ Hidden แบบเก่าที่จะมีคนมาตอบกระทู้เพื่อที่ต้องการโหลดสคริปหรือดูข้อมูลภายในอย่างเดียว

1

ตามนั้นเบย แล้วผมจะรีบดำเนินการนะครับ แล้วจะแจ้งให้ทุกท่านทราบอีกที /pif

0

ถึงแม้ไม่ได้รวมกัน แต่ทำเป็นพัทมิตรกันก็ได้นะครับ ให้มีลิงค์ไปทางบอรดนั้น บอรดนั้นลิงค์มาทางนี้
ผมว่าจะออกมาสวยงามกว่าแยกกันอยู่ คนจะได้มารวมตัวมากขึ้น

แต่เท่าที่ผมได้ยินเลยนะมีคนบอกว่า บอรดนั้นดูง่ายกว่าบอรดนี้ อันนี้ผมไม่รู้ว่าตรงใหน ต้องลองถามความเห็นจากสมาชิกบอรดดูนะครับเอ อิอิ (ผมได้ยินเค้าบอกมาแบบนั้นจริงๆนะ)

0

ถึงแม้ไม่ได้รวมกัน แต่ทำเป็นพัทมิตรกันก็ได้นะครับ ให้มีลิงค์ไปทางบอรดนั้น บอรดนั้นลิงค์มาทางนี้

ผมว่าจะออกมาสวยงามกว่าแยกกันอยู่ คนจะได้มารวมตัวมากขึ้น

แต่เท่าที่ผมได้ยินเลยนะมีคนบอกว่า บอรดนั้นดูง่ายกว่าบอรดนี้ อันนี้ผมไม่รู้ว่าตรงใหน ต้องลองถามความเห็นจากสมาชิกบอรดดูนะครับเอ อิอิ (ผมได้ยินเค้าบอกมาแบบนั้นจริงๆนะ)

สวัสดีครับคุณแจน /ok

ในส่วนของการเป็นพันธมิตรกันนั้นผมมองว่าแทบจะไม่มีโอกาสเป็นไปได้เลยครับ ซึ่งเหตุผลหลักๆก็คงจะประมาณว่า "ขิงก็ราข่าก็แรง" มั้งครับ

และอีกเรื่องก็คือความง่ายในการใช้งานเว็บบอร์ด จริงๆแล้วการใช้งานนั้นเรียกได้ว่าเหมือนกันทุกประการครับ และที่สมาชิกเว็บนั้นบอกว่าใช้งานยากอาจจะเป็นเพราะ..

• อาจจะไม่คุ้นเคยกับภาษาอังกฤษ
  • ไม่ชินกับรูปแบบสกินที่แตกต่างไปจากสกินหลัก
ซึ่งความตั้งใจของผมที่เลือกจะไม่ติดตั้งภาษาไทยก็คือ..
  • ต้องการให้เราปรับตัวกับการใช้ภาษาอังกฤษ
  • ต้องการให้เป็นเว็บบอร์ดสากลเหมือนกับ rAthena.org, Hercules.ws
ลองคิดดูครับ หากสมาชิกคุ้นเคยกับภาษาอังกฤษจนสามารถเข้าใจได้ การค้นหาข้อมูลต่างๆมันจะกว้างกว่านี้ใช่ไหมล่ะครับ?

นั่นล่ะคือสิ่งที่ผมตั้งใจไว้ ถึงมันจะไม่มีทางเป็นไปได้ทั้งหมดก็เถอะ /swt2

2

สวัสดีครับคุณแจน /ok

ในส่วนของการเป็นพันธมิตรกันนั้นผมมองว่าแทบจะไม่มีโอกาสเป็นไปได้เลยครับ ซึ่งเหตุผลหลักๆก็คงจะประมาณว่า "ขิงก็ราข่าก็แรง" มั้งครับ

และอีกเรื่องก็คือความง่ายในการใช้งานเว็บบอร์ด จริงๆแล้วการใช้งานนั้นเรียกได้ว่าเหมือนกันทุกประการครับ และที่สมาชิกเว็บนั้นบอกว่าใช้งานยากอาจจะเป็นเพราะ..

• อาจจะไม่คุ้นเคยกับภาษาอังกฤษ
  • ไม่ชินกับรูปแบบสกินที่แตกต่างไปจากสกินหลัก
ซึ่งความตั้งใจของผมที่เลือกจะไม่ติดตั้งภาษาไทยก็คือ..
  • ต้องการให้เราปรับตัวกับการใช้ภาษาอังกฤษ
  • ต้องการให้เป็นเว็บบอร์ดสากลเหมือนกับ rAthena.org, Hercules.ws
ลองคิดดูครับ หากสมาชิกคุ้นเคยกับภาษาอังกฤษจนสามารถเข้าใจได้ การค้นหาข้อมูลต่างๆมันจะกว้างกว่านี้ใช่ไหมล่ะครับ?

นั่นล่ะคือสิ่งที่ผมตั้งใจไว้ ถึงมันจะไม่มีทางเป็นไปได้ทั้งหมดก็เถอะ /swt2

ในส่วนนี้ผมเห็นด้วยครับ ^_^

0

ขอเสนอความคิดเห็นครับ

1. เรื่องภาษา ผมเข้าใจถึงความตั้งใจอยากให้ go inter แต่ในความเป็นจริง user ส่วนใหญ่ ก็เป็นผู้ที่ใช้ภาษาไทยและก็มีผู้ที่ไม่สันทัดด้านภาษา
ข้อเสนอ: ใช้มันทั้ง 2 ภาษาเลยครับ (Bilingual) เช่น Download / ดาวน์โหลด  ,   Member / สมาชิก   ทำเท่าที่จะทำได้ก็พอครับ ^^

2. เรื่องกระทู้ที่ถูกขุด สังเกตุว่า จะไม่มี หมวด recent replied ซึ่งเป็นกระทู้ที่เพิ่งถูกโพสไปล่าสุด พอจะเข้าใจอยู่ว่า มีด้านลบยังไงบ้าง แต่ก็ยังอยากจะให้มีเพื่อจะได้ดูว่าบอร์ดมีการเคลื่อนไหวครับ
ข้อเสนอ: อยากให้ทดลองเพิ่มส่วนนี้ดูครับ แล้วดูผลอีกทีนึง (ทางด้านขวามือ อาจจะอยู่บนหรือล่างของ Recent Topics)

3. เรื่องการแสดงเนื้อหาที่ถูกซ่อน อยากให้เป็นการกด Thanks ก็เพียงพอ เนื่องจากขัดกับข้อ 2
ข้อเสนอ: กด Thanks เพื่อแสดงเนื้อหา

4. Facebook section ทางขวามือ
ข้อเสนอ: ย้ายมาทางซ้ายใต้เมนู (เนื่องจากจะดูแน่นทางขวาไป)

5. จำนวน Topic ของ Lastest Files ทางขวาซึ่งปัจจุบัน คือ 10
ข้อเสนอ: ลดลงเหลือสัก 5 ก็ได้ครับ (เนื่องจากตามที่เสนอไป จะมี Recent Topics, Recent Replied, Lastest Files, Status update ซึ่งค่อนข้างเยอะ)

6. เรื่องรองรับ จอปรกติ และ แบบกว้าง เนื่องจากปัจจุบันดูแล้ว เหมาะกับจอกว้างสะมากกว่า โดยส่วนตัวผมยังใช้ จอปรกติ การแสดงผลจึงเพี้ยนๆไปบ้าง
ข้อเสนอ: ปรับ template ให้รองรับทั้ง 2 แบบ

ทั้งนี้เป็นเพียงข้อเสนอนะครับ ขึ้นอยู่กับการพิจารณาของทางแอดมินอีกทีนึงครับ ^^
ขอบคุณครับ

1

ขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะนะครับ งั้นผมจะตอบเป็นข้อๆเลยละกัน /no1

1. เรื่องภาษา ผมเข้าใจถึงความตั้งใจอยากให้ go inter แต่ในความเป็นจริง user ส่วนใหญ่ ก็เป็นผู้ที่ใช้ภาษาไทยและก็มีผู้ที่ไม่สันทัดด้านภาษา

ข้อเสนอ: ใช้มันทั้ง 2 ภาษาเลยครับ (Bilingual) เช่น Download / ดาวน์โหลด  ,   Member / สมาชิก   ทำเท่าที่จะทำได้ก็พอครับ ^^

ตอบ: ตรงจุดนี้ผมยังคงใช้แนวทางเดิมนะครับ คือให้มีเพียงภาษาเดียว เพราะถ้ามีตัวเลือกเมื่อไร คนส่วนใหญ่ก็มักที่จะเลี่ยงครับ /swt2

2. เรื่องกระทู้ที่ถูกขุด สังเกตุว่า จะไม่มี หมวด recent replied ซึ่งเป็นกระทู้ที่เพิ่งถูกโพสไปล่าสุด พอจะเข้าใจอยู่ว่า มีด้านลบยังไงบ้าง แต่ก็ยังอยากจะให้มีเพื่อจะได้ดูว่าบอร์ดมีการเคลื่อนไหวครับ

ข้อเสนอ: อยากให้ทดลองเพิ่มส่วนนี้ดูครับ แล้วดูผลอีกทีนึง (ทางด้านขวามือ อาจจะอยู่บนหรือล่างของ Recent Topics)

ตอบ: จากที่สังเกตุจากหลายๆเว็บบอร์ดไม่ว่าในประเทศไทยหรือต่างประเทศ เราจะเห็นได้ว่าเขาไม่นิยมสักเท่าไหร่

ซึ่งอาจจะเพราะทำให้ผู้ใช้งานต้องเลื่อน Scroll ลงมาอีกเพื่อที่จะเห็นในส่วนของฟอรั่ม ทำให้รูปแบบแลดูไม่สะอาดตา

หรือเกิดความสบสัน ดังนั้นผมคิดว่าการใช้งานเท่าที่จำเป็นจะเหมาะสมมากกว่าครับ

3. เรื่องการแสดงเนื้อหาที่ถูกซ่อน อยากให้เป็นการกด Thanks ก็เพียงพอ เนื่องจากขัดกับข้อ 2

ข้อเสนอ: กด Thanks เพื่อแสดงเนื้อหา

ตอบ: ในส่วนนี้ผมเห็นด้วยครับ แล้วก็ได้ดำเนินการเสร็จสิ้นไปแล้ว /pif

4. Facebook section ทางขวามือ

ข้อเสนอ: ย้ายมาทางซ้ายใต้เมนู (เนื่องจากจะดูแน่นทางขวาไป)

ตอบ: ในส่วนนี้คิดว่าไม่เหมาะสมครับ เพราะว่าด้านซ้ายนั้นไม่ควรจะเสริมอะไรอยู่แล้วเนื่องจาก

ความกว้างในส่วนนั้นขึ้นอยู่กับขนาดความกว้างของการแสดงผลบน Browser ที่เปิดใช้งาน

ดังนั้นพื้นที่ในการใช้งานนั้นมีน้อยมาก ขนาดจอที่ผมใช้อยู่ขนาด 1920x1080 ยังไม่มีพื้นที่เท่ากับด้านขวาเลยครับ

5. จำนวน Topic ของ Lastest Files ทางขวาซึ่งปัจจุบัน คือ 10

ข้อเสนอ: ลดลงเหลือสัก 5 ก็ได้ครับ (เนื่องจากตามที่เสนอไป จะมี Recent Topics, Recent Replied, Lastest Files, Status update ซึ่งค่อนข้างเยอะ)

ตอบ: ในส่วนนี้ผมเห็นด้วยครับ แล้วก็ได้ดำเนินการเสร็จสิ้นไปแล้ว /pif

6. เรื่องรองรับ จอปรกติ และ แบบกว้าง เนื่องจากปัจจุบันดูแล้ว เหมาะกับจอกว้างสะมากกว่า โดยส่วนตัวผมยังใช้ จอปรกติ การแสดงผลจึงเพี้ยนๆไปบ้าง

ข้อเสนอ: ปรับ template ให้รองรับทั้ง 2 แบบ

ตอบ: ในส่วนนี้ผมได้แก้ไขไประดับนึงแล้วนะครับ และคงจะแก้ไขให้ได้แค่นี้จริงๆครับ

ผมพยายามทำ backward compatibility ให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ ไม่งั้นมันจะทำให้การพัฒนาอะไรใหม่ๆนั้นลำบากขึ้นครับ

ขอบคุณครับ /kis2

0

Guest
This topic is now closed to further replies.
Sign in to follow this  
Followers 0